Vài bài viết hay về cá betta

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi badboyz, 29/9/06.

1. badboyz

badboyz Active Member

Thích đã nhận:
    32
    Hôm nay đi tìm tài liệu để làm bài thuyết trình, tình cờ mình tìm được vài bài dịch rất hay về cá betta từ diễn đàn sinh học. Do lâu rồi không vào diển đàn và không có thời zan để search posts nên không bít những bài này đã được post chưa. Nếu đã được post rồi thì xin lỗi các bạn và cảm phiền mods xóa hộ mình. Sau đây là các bài viết kể trên :

Biết về cá của mình - Phần 1

Biết về cá của mình - Phần 2

Câu chuyện về cá đá VN

Câu chuyện về Plakat Thái

Thú chơi cá lia thia - Phần 1

Thú chơi cá lia thia - Phần 2

Bàn về "Thú chơi cá lia thia"

Do bận học hành nên mình không có nhìu thời zan dành cho lũ cá và tham gia trao đổi cùng diển đàn. Mình cũng tìm được một vài bài viết hay nhưng chưa có thời gian để dịch, chắc phải chờ tới hè mới tính tiếp dc :)

Thân chào !

2. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Hay wá "trai hư" ơi!!!!Mình cũng đang tập tành mấy e nì!!!!Rất có ích cho những ai mới tập tành như mình!!!!Thanks nhìu nhá!!!!

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Các bài viết trên rất hay và đã được Ban biên tập đưa lên trang chủ của ABV rồi bạn ơi! xin mời vào đây xem luôn này: http://www.aquabird.com.vn/home
    Tuy nhiên cũng có thể coi đây là "Tin tức đó đây" vì vậy chuyển qua box tin tức đó đây nhé

4. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    quá tuyệt,đọc mấy bài mà bác gửi,máu nuôi cá trong người em cứ hừng hực,nhưng...hoàn cảnh ko cho phép,đành hẹn năm sau hiện diện vậy,nhưng thành thực rấtttttttttttt cảm ơn bác đã kiếm cho em mấy bài về cà tuệyt vời này,khi đọc xong,thấy mình còn thiếu xót nhiều điều cần bổ sung lém.

5. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Các bạn ơi,

Mình là thành viên mới của ABV. Tuy nhiên, mình đã từng đọc các bài mà bạn d2d3 gửi trên đây rồi.

Thực chất, bài viết gốc của nó là công lao của một người dịch: đó là vnreddevil - đây là một người có vẻ có kiến thức rất tốt về sinh học/động vật học. Vnreddevil có một trang web riêng của bạn ấy đó là www.diendancacanh.com. Bạn này cũng là một thành viên của ABV chúng ta với nick là daint2003.

Những đường link mà d2d3 gửi trên đây là của trang web www.sinhhocvietnam.com. Người đăng bài này cũng đã xin phép vnreddevil để được đăng lại trên trang web sinhocvietnam.

Đôi lời để mọi người biết nguồn gốc bài viết. Vì theo mình biết, việc chuyển ngữ các bài trên đây là một công sức rất lớn. Chúng ta cần biết rõ công sức đó là của ai.

Anh tienbm - Admin của ABV cũng đã biết về người này và có ghi rõ nguồn gốc của bài viết rõ ràng. Mời các bạn vào link sau để kiểm chứng những gì mình nói.

http://www.diendancacanh.com/forum/showthread.php?t=38