vài câu hỏi chấm

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi sunganhthanh, 7/7/13.

1. sunganhthanh

sunganhthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    chắc các anh em đã từng để ý tới giọng gáy theo mùa của gà rừng phải không ?
    có phải khi gà sung nhất cũng là lúc giọng gáy của gà rừng rặt hay nhất không ?
    không biết gà rừng rặt còn cất giấu bao nhiêu bí mật của mình nữa đây em mún tìm hiểu quá ? có bác nào biết không ? cho xin câu chả lời giùm đi ?:-S

listen_to_me thích bài này.
  2. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    mình ko biết nhiều,nhưng vừa rồi đi với chú thạnh vào rừng thì thực chất giữa mùa thay lông nhưng gà gáy giọng rất rõ ràng,vd như con mình nghe được là giọng thổ rất ổn,to rõ ràng...và xung quanh cũng có nhìu con đáp lại giọng cũng vậy....theo mình nghĩ giọng gà rừng chỉ khác nhau khi còn là gà choai so với gà trưởng thành thôi...và độ cáo nơi ở cũng ảnh hưởng đến giọng gà nữa bác à

3. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    mình cũng không nhiều kinh nghiệm lắm nhưng cũng có đọc loáng thoáng đâu đó một vài thông tin chia sẻ với bạn thế này .
    gà rừng rặt gáy theo mùa gáy theo canh giờ . khi chúng đang rụng thay lông chúng sẽ không gáy vì đó là bản năng sinh tồn . mùa gà cặp đôi là mùa xuân , lúc này chúng đã hoàn thiện lông lá đẹp để trinh phục bạn tình vậy chúng gáy nhiều hơn . đối với buổi sáng sớm chúng gáy báo hiệu chào đón một ngày mới gáy lần 2 sau khoảng 1 hoặc 2 h là gáy đánh giấu lãnh thổ .

còn về giọng gáy thì đa dạng phong phú lắm kim thổ còi pha ..vv chúng như con người vậy . còn về ngôn ngữ giọng gáy của chúng thì là gáy giao chiến bảo vệ chủ quyền lãnh địa , gáy di chuyển ... gáy gọi bạn tình ... gáy khi lên sàn ngủ .... nói chung bạn muốn nghiên cứu kỹ hơn thì cần phải có thời gian và sự tinh tế nhất định của mình ...

4. tuantuyenquang

tuantuyenquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    em cũng nghĩ vậy gà rừng chỉ khác nhau khi còn là gà choai so với gà trưởng thành thôi

sunganhthanh and listen_to_me like this.
  5. thegioigarung.

thegioigarung. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    905
    Ai giành nghe tiếng gà rừng chỉ cần nghe là biết được gà rặc hay gà lai độ tuổi của gà,đúng grr gáy không lẫn lộn với bất kỳ gà nào,tiếng gáy riêng biệt hút hồn đến mê mẩn của grr,có clip quay bằng đt chỉ nghe được tiếng đủ loại gà bạn nghe và phân biệt
    [video=youtube;UM6OybZJL58]http://www.youtube.com/watch?v=UM6OybZJL58&feature=youtu.be[/video]

Last edited: 8/7/13
  6. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    vậy thì có 2 lí do chú trang àh.
    thứ 1 : gà chú nuôi ko có e nào gọi là đạt nên chú mới có suy nghĩ gà lai ko gáy hay nhu gà rừng ( vì chú có nuôi đc con nào gáy tốt đến mức ko phân biệt đc lai rặc ko ? ) chú nên xem lại giọng gáy của mấy a e trên youtube xem gà gáy khác gà rặc chổ nào.
    thứ 2 : là bản thân chú cũng ko biết gà gáy như thế nào là đạt, vì ko phải con gà rừng nào gáy cũng hay cả, có nhiều con gáy rất dở. phân biệt gà lai rừng người chơi chủ yếu phân biệt ÂM RỪNG trong giọng gáy chú ko phải gáy gắt gáy gọn là giọng tốt.

7. listen_to_me

Thích đã nhận:
    660
    vậy chú tr chém gió gần bão rồi đấy,nghe giọng là biết gà lai hay ko à........phải nói chú có kinh nghiệm nuôi gà rất tốt nhưng về kinh nghiệm sống ở đời thì chú như đứa con nít 6 tuổi ấy...

à nói thêm với chủ thớt là nhịp gà gáy nói lên tình trạng của con gà....cái này mình đã từng đọc qua 1 bài viết nhưng mà chỉ loáng thoáng nhớ đâu là khi nó gáy thúc nghĩa là nó đang cạnh tranh lãnh thổ,khi nó gáy với tốc độ bình thường liên tục là gọi mái về, nó gáy chậm rãi và thưa là khẳng định lãnh thổ cũng như là lên cội ngủ,hoặc chuẩn bị xuống cội....mình chỉ nhớ như vậy vì đọc bài này lâu lắm rồi

8. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Sao gửi tin nhắn riêng ma không thấy bác thegioigarung tra lời nhỉ?! Bác này có tài ignore những vấn đề nhạy cảm quá! hehehehe

9. thegioigarung.

Thích đã nhận:
    905
    Tí cua toàn nghe gà lai gáy chứ có nghe grr đâu mà biết cái hay của grr.
    Listen coi mình là con nít 6 tuổi thì chính listen_to_me vẫn còn ở trong bụng chưa chui ra khỏi lỗ...

10. listen_to_me

Thích đã nhận:
    660
    cái đó để mọi người khẳng định và chính bản thân mỗi con người mình khẳng định đi chú....tối đi ngủ chú có gác tay lên trán suy nghĩ là vì sao mà mình lớn mà để mọi ngươif nói này nói nọ ko.....danh dự ở đâu,tự trọng ở đâu.....

11. GarungchuprongN

GarungchuprongN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    450
    Cần gì phải nhiều lời với những thành phần này hả listen, nếu nghĩ được tại sao thì đâu phải là thegioigarung

12. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    chú nói dóc mà ko ngại hả chú, tuy 1 mùa gà ko đi bẫy đc mấy chuyến, nhưng chú up thử 1 con gà lai của chú gáy như gà rừng xem có nuôi đc con nào ko.
    Hiện giờ ở nhà vẫn còn nuôi 1 con gà rặc, và mỗi sáng e nó vẫn gáy cho mình nghe, chứ ko phải cái kiểu nói dóc như chú đâu chú ạ.
    người chơi gà rừng lâu năm đều biết yêu thích con gà rừng vì sao, đó chính là lí do tại sao họ cố gắng lai gà làm sao cho ngày càng gáy giống gà rừng, nếu ko biết cái hay trong giọng gáy của gà rừng thì làm sao lai tạo. chú lớn tuổi thì lớn tuổi thật, nhưng chưa chắc cái gì người lớn nói cũng đúng, mà chú hỏi thử a e ở diễn đàn này xem, chú nói dóc thì nhiều chứ nói thật đc bao nhiêu.
    Đừng nghĩ mình nuôi gà nhiều là cái gì mình cũng giỏi ( mà chắc gì những con gà chú nuôi bán là gà nuôi từ gà con lên ), thế giới rộng lớn, kiến thức con người giống như hạt cát trên sa mạc thôi chú à. chú hơn đc ai mà lấy vẻ bề trên dạy người này người kia. Diễn đàn là nơi chia sẻ, chứ ko phải là nơi để chú nói dóc.

13. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Ko phải nói dóc đâu ticua mà là nói tào lao, nói ra cho mọi người chửi thôi. Bị nhiều người nói mình ko ra gì mà sao vẫn ko thay đổi nhỉ, chắc là hết thuốc chữa rồi, thử hỏi 1 người lớn tuổi mà như vậy thì còn gì để nói nữa. Thegioigarung nói tào lao thì nhiều nhưng chưa bao giờ nghe gà của bác gáy, chắc là gà bác ko biết gáy nên bác gáy hộ hả?????

14. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Bác thegioigarung này chỉ nuôi gà thôi chứ có biết gì về gà đâu mà các bác phải nói làm gì cho mệt. Già lẩm cẩm rồi mọi người đừng chấp nữa.

15. Garungdatquang

Garungdatquang Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,930

Last edited: 9/7/13
  16. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    tiếng gáy đàn gà nhà bác đó à . khâm phục gà nhà bác đủ loại thật từ gà tre đến gà lai từ f1 đến f10 . có đâu đó cả tiếng gà ri .gà con mới nở . chưa thấy con gà rặt nào gáy cả . bác cho chiêm ngưỡng luông giọng gáy con rặt nhà bác đi

17. nobitui

nobitui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    417
    Mô phật, thiện tai, thiện tai, thiện tai . . . . ..

18. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Bác thegioigarung thử quay clip gà nhà bác gáy từ rặc tới lai cho mọi người nghe, đánh giá đi, thấy bác nói nhiều mà chưa nghe gà nhà bác gáy. Bác bịa chuyện, dựng chuyện thì giỏi chứ có thấy bác làm cái gì thực tế đâu.

19. thegioigarung.

Thích đã nhận:
    905
    Gallusvu thử giả tiếng gà rừng gáy xem có được không mà nói bịa chuyện,có thực mới vực được đạo,lý thuyết như gallusvu cho nên nuôi gà rừng chẳng con nào ra hồn.

20. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Bác mà nhìn đàn gà của mình chắc bác bỏ nghề mua bán gà luôn, bữa nào cho bác mở rộng tầm mắt nhe. Ý mình muốn nói là bác đưa clip con gà rừng của bác gáy cho mọi người xem đó, bác ko hiểu tiếng Việt hả? mà hình như bác chẳng hiểu được từ ngữ tiếng Việt hay sao đó, a/e hỏi một đường toàn trả lời một nẻo. Có những câu hỏi ko trả lời, minh nghĩ bác chưa thông thạo tiếng của mình rồi????