Vài chú Sơn Ca bẫy tại Sông Hồng năm 2012

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi BigBird, 20/4/12.

1. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Năm nay em với Anh bạn tới giờ mới có hứng đi bắt Sơn Ca tại bãi Sông Hồng. Chả biết có phải Sông Hồng xịn hay là chim xổng, chim lai tạp nhưng cái thú tự tay mình bắt đc 5 con SC tại vùng mong muốn cho dù tròn méo như thế nào cũng vẫn vui. Thành quả đợt đi đánh đây, mời mọi người xem nhé.

[video=youtube;qUcdqESTemo]http://www.youtube.com/watch?v=qUcdqESTemo[/video]

Con nhỏ ở clip dưới ngoài tự nhiên em thấy nó Thăng hót ác, bắt dc vào lồng thì chả biết tới bao giờ =)) còn con to bắt được nó cầm đầy chặt lòng bàn tay. Năm nay lộc lá với Sơn Ca quá =))

[video=youtube;IyOWnOASTxc]http://www.youtube.com/watch?v=IyOWnOASTxc[/video]

Bắt đc con này đầu tiên, về đc 2 ngày thấy chớp cánh liên tục ở dưới lồng cũng như trên Nấm. Tung người lên nóc lồng liên tục kể cả khi ko bị hoảng loạn, lúc hạ xuống là rơi xuống đúng nấm đứng chớp cánh liên hồi. Hy vọng em nó có tiềm năng :D

[video=youtube;qZwa7zFsJ5k]http://www.youtube.com/watch?v=qZwa7zFsJ5k[/video]

[video=youtube;ba7t4aUsVA8]http://www.youtube.com/watch?v=ba7t4aUsVA8&feature=youtu.be[/video]

[video=youtube;6tB185qX3HU]http://www.youtube.com/watch?v=6tB185qX3HU&feature=youtu.be[/video]

Vô tình 2 anh em còn phát hiện đc cả ổ trứng nữa, ko rõ là ổ Sơn Ca hay Dã Ca

Còn đây ko biết có phải ổ trứng của chim Bách Linh ko hay loại nào em cũng ko rõ.

2. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Mùa chim năm nay bigbird lộc quá rồi, toàn SC hay, loại này mà đi tìm mua khó lắm, nhưng thích nhất vẫn là tự tay bắt về nuôi vẫn sướng hơn nhất.. Bigbird có duyên với trứng hay sao ấy nhỉ, cách đấy mấy năm cũng có một bài thấy đưa lên cũng mấy tổ trứng=)) chưa nở

Last edited: 21/4/12
    RUA01, GHT and BigBird like this.
  3. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Có e nào đó hay theo giúp việc cho Sơn chim và Quang SC nói gần đây theo họ đi xa Hà Nội tới hơn 100km mà nhiều khi về không chẳng bẫy được con SC nào . Bigbird đợt đầu ra quân ngay ở trung tâm Hà Nội chỉ có một mình mà bắt tới 5 e SC SH thì siêu hơn cả thợ bẫy chuyên nghiệp với đội ngũ giúp việc hùng hậu rồi!!!!!!! Dũ có nghi ngờ rằng sc bẫy được có thể là sc xổng, phóng sinh hay Huế , Đá Nẵng hay lai ...thì chẳng cứ a e sành sc mà tất cả các thợ bẫy sc đều mong bắt được và nếu băt được thì xác suất SH còn lớn hơn nhiều lần nếu không trực tiếp đi bẫy hoặc mua ở ngoài chợ. Kể cả không phải gốc SH mà đã thành chim hoang ở SH thì cũng hơn chán vạn chim vùng khác! . Hàng chục thợ bẫy đang lùng sục khắp các bãi SH để mong bắt được những con "SC đểu" như của Bigbird đó!!!!!!! Chúc mừng nhé !!!

RUA01, MDuong, Mr.Kanee and 4 others like this.
  4. I&SơnCa

I&SơnCa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    163
    Đúng là "cuộc chơi của nhiều kẻ háo danh"... Yêu mà chẳng hiểu cái gì... (Rất xin lỗi nếu có đụng tới ai) …Tôi nói vậy là vì có lý do của nó... Tôi có người bạn, sau nhiều lần nghe "Chém gió" cũng muốn lên đời bằng cách thửa cho mình vài em "Sơn Ca Sông Hồng" cho “Bằng chị bằng em” và với cái giá đi theo đúng cái tên của nó... Sau nhiều thời gian vật vã chăm sóc thì kết quả cũng chưa thấy thăng hoa nhiều cho lắm... Tôi có hỏi bạn tôi "Thế nó hay ở cái gì ?" Thì ôi thôi, câu trả lời nghe sao mà "thăng quá"... "Hay ở cái tên thôi, mà cái tên chắc gì đã đúng như Chứng minh thư nhân dân của em nó, chứ hót hét thì đâu phải em nào cũng hay..."
    Tôi tự cho mình là kẻ ngoại đạo trong thú chơi tao nhã này bởi hai lý do "Tuổi đời" và "tuổi nghề"... Chúng ta đang đặt ra những tiêu chí chơi mà chưa có những chuẩn mực, trong khi đó chúng ta lại lấy tiêu chí đó để đánh giá, nhận xét và đặt ước mơ... Tôi xin hỏi các bác một câu hỏi rất chân thành "Sơn ca Sông Hồng có hay và hoành tráng như cái tên của nó không?..." Hay là hay ở cái câu nói "Cũng hay hay..." như ở một số người vẫn nói... Và kết quả của nó là cái giá rất "Hay hay" của nó khiến một số người chơi chẳng thể với được... Ở đâu cũng có chim hay chim dở, mình yêu chúng, chúng mến mình... "Cuộc đua ngựa đôi khi vẫn có những con lừa"...

- The end -

phucdanang, RUA01, MDuong and 17 others like this.
  5. chi_nguyenngoc

chi_nguyenngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    517
    Ai chơi cũng mong muốn mình phải kiếm con nọ con kia,nuôi phải tột đỉnh,phải thăng hót,vì đó cũng là mong muốn cá nhân và muốn khẳng định cái gì đó.Ai cũng nói cái duyên nuôi chim,nhiều người cứ đặt nặng tiêu chí quá(có cả bản thân tôi)nhưng nhiều lúc đi vòng luẩn quẩn,bỏ con hay dước con dở,có lúc đòi mua chỉ sợ họ không bán.
    Cuộc chơi không bao giờ là kết thúc nên chuẩn mực và tiêu chí là do mình đề ra và lựa chọn
    Chim Bắc không cứ sông Hồng là dòng chim mang nặng âm điệu,giọng hót bài bản,có hồi có lèo,hình dáng to đẹp.
    Nghe sơn ca hót tâm phải tĩnh,thản..

RUA01, Vymtuci, MDuong and 9 others like this.
  6. I&SơnCa

I&SơnCa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    163
    EM đồng ý với câu nói bác chi_nguyenngoc "đi vòng luẩn quẩn,bỏ con hay dước con dở"... Đúng vậy, "Cuộc chơi không bao giờ là kết thúc nên chuẩn mực và tiêu chí là do mình đề ra và lựa chọn"... Theo tôi, trước khi tham gia "môn nghệ thuật chim cò" chúng ta nên học cách yêu thương trước khi đặt yêu cầu... Chim hay, chim dở đôi khi cũng phụ thuộc phần nào vào cách nhìn nhận và cách thức chúng ta chăm sóc chúng như thế nào mà...

- The end -

7. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Thôi các bác tranh luận nhiều làm chi cho dễ mất hòa khí, căng thẳng ko cần thiết, có cái gì dở để em nhận hết cho mọi người vui là đc :D Cái dở nhất của năm nay là em mải đóng hộc trên sân thượng nên tiện theo dõi bầy chim mới bắt, 2 hôm nay thấy 1 con mở mỏ hót suốt rồi :D

8. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    mình cũng kô biết SH thế nào mà đến thợ bẫy hô chim SH mà toàn em chân đỏ chim miền trong mới chán , đầu năm bắt giùm anh văn trong Đà Lạt 2 chú ngoài sông kim ngưu mất 1 tuần là hót chuyện , 1 chú đến bây giờ hót to, nên bây giờ lại khoái ra đấy bắt chim ngon bổ rẻ vừa thuộc lại đúng chim " SH " hehe giá có 350k 1 chú

coi77 and I&SơnCa like this.
  9. chi_nguyenngoc

chi_nguyenngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    517
    Chân chim sh nuôi trong lồng rồi và chim sh non chân sẽ màu trắng,khi mới bẫy về thì mình thấy vẫn là màu lòng tôm hồng.Quan trọng vẫn là giọng hót của con chim,chứ tên địa danh chỉ là gắn mác cho chú chim,lặn lội đi tìm con ưng ý cũng không đơn giản

I&SơnCa and BigBird like this.
  10. littlestar

littlestar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    742
    Mấy tuần trước, em lặn lội xuống tận Yên Lệnh bắt 1 em mộc, chim trưởng thành, ít nhất cũng phải đôi mùa ngoài tự nhiên rồi, chân cũng đỏ chứ không phải trắng cước, được cái chân khô đét, giãy thì thôi rồi.
    --> Ngay kể cả chim SH già đồng cũng không phải tuyệt đối là chân phải trắng hồng rạng rỡ đâu các bác ạ,
    Có con chân trắng hồng, có con chân vẫn nâu đỏ ....

Last edited: 22/4/12
    I&SơnCa thích bài này.
  11. taptanhchoichim

taptanhchoichim Member

Thích đã nhận:
    4
    Các bác miền ngoài chơi SC rẻ nhỉ, chỉ có 350k/em; trong miền nam nhọc nhằn lắm mới kiếm được mấy em SC rẻ thế!

12. duy-hn

duy-hn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Sao littlestar cứ mãi đi bắt chim mộc thế . Mà đã tuyển được bao nhiêu chú Rồi , nói chung thì cũng chỉ Là đam mê thôi mà .
    lăn lội chi nhiều cho vất vả , ở nhà cũng đã có con hót tốt rồi còn j , nuôi đôi chú để thỏa lòng đam mê là được rồi .
    cứ yêu và chăm sóc cho nó thật tốt vào, thì sẽ có một ngày nó hát để đên đáp cho mình thôi.

littlestar thích bài này.
  13. littlestar

littlestar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    742
    Năm nay tuyển thêm được thêm đôi chim SH già đồng bác ạ,
    ở nhà có con hót tương đối tốt rồi nên mới đầu tư mộc già tiềm năng chơi. Chơi sơn ca có muốn vội cũng không được, cứ thong thả thôi, quá trình chơi cũng luyện tính kiên trì luôn.
    Và ...
    Cũng chính vì hai chữ Đam mê mà chẳng quản đường xa, lặn lồi vài trăm km bắt mộc đấy bác ạ ;)

14. Mr.Kanee

Mr.Kanee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    Bác BigBird đi bẫy có khi nào bẫy được sơn ca non ko ạ ? Em muốn tìm 1 em non non nuôi cho thuần.Nuôi mấy em già nhẩy kinh quá :(

BigBird thích bài này.
  15. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    Ông mr.kanee mua sơn ca non đi về học giọng em thanh yến nhà ông được đấy, mai đi xem yến buổi sáng ông có đi kô , đi ới tôi mai định kiếm 1 em hoàng kim, con non ông đưa tôi bắt giọng khác rồi nhé và hót cũng bắt đầu to rồi , hi vọng em nó có sẽ được như ý

16. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Non thì ko có nhưng bánh tẻ thì có H àh. Đợt rồi anh giải tán đỡ 1 con bánh tẻ chân trắng đi rồi.

diepna thích bài này.
  17. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Mi, chòe, khuyên, gáy, chào mào em đã bẫy được ở nhà hết rồi chỉ có mỗi sơn ca là chưa bao giờ đi bẫy, bao giờ bác bẫy cho em đi với ah: 0987241083 em Thịnh

BigBird and neuvaisau like this.
  18. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    E cũng bon chen đi theo với hihis
    0979370506.
    E ở bắc ninh

BigBird thích bài này.
  19. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Lâu không vào các diễn đàn chim sơn ca ...mới xem lại mà sao thấy chim sơn ca SH gần đây được ca ngợi, lên đời quá! Đọc lại lịch sử các comments trước thấy có lúc nhiều người nói sơn ca SH chẳng có gì hay đặc biệt cả. Kể cả sơn ca bẫy tại SH thì chắc lai gì gì đó!!! Mà kỳ lạ nữa là hình như sơn ca SH không tự biết nó là ai mà lại háo danh mới láo chứ!!!hahahahaha! Hồi đó mình thấy họ nói đúng quá vì mình và một người bạn bẫy lại đang có nhiều sơn ca SH cả cũ lẫn mới!!! Sau đó thì chán đến nỗi mà không đi bẫy nữa, thả hết chim đã bẫy được ở SH đi để đua đòi mua mấy e "Huế", "Đà Nẵng" xịn xịn cho giống mấy người kia!!! Giờ chẳng còn con nào nuôi trong khi lại thấy nhiều người khen, tìm kiếm sơn ca SH!!! Tiếc quá!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!:devil:

Last edited: 31/12/12
  20. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Dạo này con Thăng hót ngoài tự nhiên em bắt đc nó đang căng hót kinh quá. Lúc chưa có kinh nghiệm nuôi SC chỉ mong có đc 1 con hót để thỏa mãn cái tai. Bây giờ mới có 1 con căng mà đã nhức hết cả đầu, buổi trưa ko ngủ nối với nó, chỉ muốn làm sao nó câm mồm bớt đi cho đỡ ầm ĩ =)) Giờ mới có 1 con đã vậy, vài tháng nữa mà cả 3 con nó đều căng, lắm mồm như thế thì ko biết cái lỗ Tai sẽ bị tra tấn đến mức độ ntn nữa.