vài con bổi xin được

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi AIR GUN, 12/11/08.

1. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    Có vài con bổi xin được của mẹ thiên nhiên, mạn phép up lên có xôm tụ..Đều là bổi lỡ.
    Em này tuyển lại của mấy tay giật lưới, chỉ mặt nối liền từ bên này qua bên kia(vắt qua mũi).
    .
    .
    [​IMG][/URL] [​IMG][/IMG]
    .
    Còn em này được bộ cườm nhiều nhiều, cũng đang nghi chim mái:D.
    .
    .
    Bôi23, nhốt chung bịnh óanh te tua.
    .
    .
    .Em này là mái , tuyển lại để ghép cặp.
    .
    [​IMG][/URL] [​IMG][/IMG].
    .
    Chung chuồng.
    .

oocmit, cafeda'' and bachua like this.
  2. AIR GUN

Thích đã nhận:
    2,354
    Em này là con trơn ròng, tang đầu mà em đã nhắc đến đấy các bác, chim bị ké mỏ em mổ cho nó nên giờ nó còn thua con bổi luôn :crying:.
    .
    .
    .
    .
    .
    .Bác nào phát hiện ra em nào mái nhớ báo cho em nhé, em sẽ để dành thịt đãi bác đó, trừ con mái em đã nhắc ở trên nhé :D.

oocmit thích bài này.
  3. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Bác Airgun để lại cho Em, Em mà bác nghi là Mái đi, Em này nè, chẹp chẹp ...
    :D:D:D:D
    Phóng rước dữ và mau miệng lắm phải không Bác ?

4. AIR GUN

Thích đã nhận:
    2,354
    Bữa nào off ở nhà mình, xin vợ đi rồi xuống đây:D. Chim của mấy tay giật lưới tuyển lại. hôm bữa vô tình gặp. nên chưa biết nó chơi thế nào:D.bộ cườm đóng sâu hơm bình thường:D.
    Không đọc kỹ hướng dẫn à. chim không bán lẻ =)).

5. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Thế hả Bác =P~=P~ .Tính rồi, cuối tháng này hoặc đầu tháng tới AE sẽ xuống đó nếu Bác cho phép. He he còn Vợ thì tuần sau cho về quê chơi rồi, vô tương được 3 tuấn ấy chứ :blushing::blushing:

6. trung_sgtvt

trung_sgtvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    477
    THực tình minh kết nhât em nay:
    - Tướng trống chắc,
    - dữ dằn,
    - Bền chim
    - gù khỏi phải chê.
    (đúng - sai: chỉ dựa vào số của Bác thôi!)

7. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Em cũng kết cái chú chỉ vắt qua mũi, nhìn dữ dữ như đang chuẩn bị gây lộn với ai vậy.

8. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    mấy con trơn ròng hình như nhìn giông giống nhau thì phải các bác nhỉ, về sắc lông, hình thể, .... các bác thử so sánh con của em và của bác AIRGUN nhé
    [​IMG][/IMG][​IMG][/IMG]
    chỉ có điều hiện nay em không còn giữ con này nữa, thật lòng thì em cũng thích nó nhưng thấy có nhiều người khuyên còn trẻ không nên chơi con trơn ròng, lúc đầu thì em cũng không tin, nhưng có nhiều người nói quá nên cũng bị dao động, thôi thì "có thờ có thiên, có kiên có lành", em đành nhờ moscow_snow chuyển cho một bác có "đủ tiêu chuẩn" nuôi cho yên lòng, vì dù sao cũng chỉ là thú chơi thôi mà, không chơi con trơn ròng thì ta chơi con khác, chứ còn ảnh hưởng tới hạnh phúc gia đình thì....:D

9. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Đang giữ một con trơn ròng mà giờ nghe bác Đề nói ghê quá, chắc.....lại phải kiếm thêm vài em nữa thôi. Hehe. Ở đời luôn tồn tại hai chữ HÊN và XUI mà, chẳng ai muốn xui cả nhưng mỗi người đầu có số cả rồi, muốn sướng cũng không được hay lẩn tránh sự đau khổ cũng không xong đâu. Nhưng từ khi mang con trơn ròng về nhà hình như em gặp toàn chuyện may mắn thôi. Hihi. Ngoài em ra thì có bác Đức, bác Long cũng thích trơn ròng lắm, có bác nào đang sở hữu một chú trơn ròng mà không muốn nuôi ( vì sợ sui xẻo ) hay biết ở chỗ nào bán thì cứ cho em hay các bác nhé ! Thanks các bác nhiều,

10. huycdn

huycdn Active Member

Thích đã nhận:
    78
    Thưa các bác ...lại nói về chim trơn dòng...theo em nghĩ tại sao ta có thể xui hay hên bởi 1 con chim ???Vấn đề này đã từng nói đến nhiều rồi có phải không các bác?theo em do quan niệm của từng vùng miền nên có những suy nghĩ như vậy...vậy thì hãy tự do tin ngưỡng các bác nhỉ...?Ở địa phương em, như em được biết số lượng chim trơn dòng chiếm tỷ lệ lá lớn...có thể 20 đến 30% các bác à...mà những chú chim hay thường là chim trơn dòng các bác à...Vậy thì số người được sở hữu những chú chim như vậy...không ít các bác à...không lẽ...Thôi em không nói nữa...!Các bác có cùng quan điểm với em chứ???:laughing::laughing::laughing::applause::applause::applause:

11. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Cho em hỏi tý nhé anh Huy? Đa số những người có chim trơn dòng đó già hay trẻ? Như 1 số anh trên diễn đàn thì những người già nuôi chim trơn dòng thì mới không gặp xui. Nhưng tôi không nghĩ vậy :D còn mọi người thì sao???

12. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Các bác này ... ngó vậy mà sao yếu bóng vía quá vậy :) .... mình thích nhất là mồi trơn tròng, ở địa phương mình gọi là đản, hay là suốt... mà nhất thổ suốt, hay còn gọi là thổ đản... thì hập với " nhĩ vị " mình vô cùng.... loại này " sát " bổi thuộc hàng đầu trong các loại gáy bổ .... và đa số chim thổ đản nước đấu chậm, nhưng không bỏ kèo và một trong những điểm đặt trưng của nó là gù đấu chậm và nhiều.... nên ít có con bổi nào " thoát" khỏi nó khi đã chung tàn....đồng đản hay kim đản cũng vậy, nó cũng " sát bổi " hơn những con cùng giọng cùng nước nhưng bổ đủ hay bổ thừa...nên quê mình ,nếu giọng giống nhau, nước đấu giống nhau nhưng " giá " con trơn tròng hầu như " cao " hơn gấp hai hay ba lần con bổ đủ hay bổ thừa.... còn cái chuyện có hay không... chơi chim đản là xui sẻo.... thật vớ vẫn quá... nếu sợ thì đừng chơi, còn chơi thì đừng sợ.... chắc gì mấy người thầy chùa, kiêng cữ ăn thịt, hiền lành.... tối tối tụng kinh lại không gặp chuyện xui.....

Thân,

cafeda'' and mayrau9018 like this.
  13. Ong lai do

Ong lai do Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    chú này nhìn đẹp quá,=P~ chẹp

còn chú trơn ròng của anh, bộ cườm chạy đều ghê nhỉ. Nhìn tuyệt cú mèo

14. huycdn

huycdn Active Member

Thích đã nhận:
    78
    :laughing::laughing::laughing:không nghĩ vậy thì quan tâm già hay trẻ làm gì...???:laughing::laughing::laughing:Địa phương mình không có khái niệm hên hay xui đâu...Vì vậy già cũng thích mà trẻ cũng thích...chỉ không thích chim gáy thừa thôi...vì chim gáy thừa nhiều thường ít chú chim gáy mau(nhanh)...lý do là vậy bác ạ:laughing::laughing::laughing:

15. sinh_mayvinhphu

sinh_mayvinhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Từ thủa cha sinh đến giờ em mới nghe thấy chim trơn dòng. Bác Huy ơi chim trơn dòng là gì? Làm sao biết được nó là chim trơn dòng? Và tại sao lại ko nuôi nó?

Tùng Vân thích bài này.
  16. huycdn

huycdn Active Member

Thích đã nhận:
    78
    :laughing::laughing::laughing: Bác chưa nghe thấy bao giờ là đúng...vì Phú thọ không có khái niệm chim trơn dòng. Chim trơn dòng là chim gáy gọi thiếu, chỉ gáy 3 tiếng hoặc 2 tiếng, ví dụ :Cục cú...cu hoặc cú ...cu như vậy bác àh...

Tùng Vân thích bài này.
  17. doveviet

doveviet Active Member

Thích đã nhận:
    309
    NOTE: Đúng Thích nhất chú này
    chú này chắc lắm tài lắm Nhìn chú ta có thể lực thế kia cơ mà
    Thân

18. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Chim cụt hậu " không hậu " các bậc tiền bối có câu nhất ko hậu nhì hậu 3 đa số chim cụt hậu hay không hậu lỡ là chim rất hay và bài bản, chơi rất nhanh có thể nói có duyên trong nghề mới sở hữu được nó. em hiện đang sở hữu 03 con cụt hậu 1 con chiêu đồng thúc thổ gù êm mỏ đỏ 2/3 cườm rựng,o con thổ buồn ko hậu lỡ chiêu là đổ gù treo lên cây là đổ gù mới nổi bắt được 2 con bổi gù khá cứng chân giao long khô tím, quy nhung cườm rựng; 1 con cụt hậu thổ đồng 8khoảng 8 tháng tuổi rừng bài bản chân to khô, khi bẫy nó dặm đến 10 câu rồi đổ gù klhoảng 25 xấp liên tục khoảng 2 tiếng đồng hồ thì tóm được bằng đờn cò đánh sào trên 1 cây cổ thụ khoảng 20m. con chim này ông bạn cùng chơi cu đã theo nó tới hơn 1 tháng mà ko thể bắt được mặc dù ông ấy có đủ đồ nghề và chim mồi rất hay. theo em không phải là có duyên sao? chỗ đó em óanh 3 năm mà chưa ghé vô hôm đó tình cờ ghé vào óanh chào mào và đụng nó và phải nói là rất hài lòng vì con này.

19. thobau

thobau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,494
    Đọc các bài viết của bác Thiện từ trước tới nay, có cảm giác bao nhiêu chim cu hay trên đời bác đều có. Những con mồi, bổi mà mọi người mơ ước bác cũng có... Nói chung là bác thật có duyên...

cafeda'', amykim, Hai viet and 6 others like this.
  20. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Thật ra mấy con bổi để sưu tầm cho có bộ thôi chứ em chưa nuôi được con nào lên mồi hết. trước có 1 con nuôi 4 năm thì nổi nhưng bắt được 2 con thì chết. do bù cắt chụp ở vùng Đami và từ đó đến giờ chưa có con nào lên mồi hẳn cứ dở dở ương ưong.nói chung bổi hay là đối với em còn so với mọi người thì cũng chưa hẳn hay bác àh! mỗi người có tiêu chí riêng cho mình. nói chung là em tuần nào cũng đi bẫy vì quá ghiền nếu 1 tuần mà ko được vào rừng là thấy khó chịu trong người, buồn buồn sao đó, có thể chỗ em bắt chim còn rất nhiều và cũng ít người bẫy cho nên em gặp may thôi he he! Có thời gian em mê chim cụt hậu lắm nhưng càng kiếm càng ko ra..và tự nhiên cái gì tới sẽ tới thôi bác. nhưng muốn có bổi hay nhất thiết phải có mồi đất thật chuẩn, mồi cây thật cứng là tỷ lệ bắt bổi trận và hay rất cao...thứ hai phải chịu đi chịu leo đồi, vào những chỗ sâu mới có chim dữ và hay. nói chung muốn có chim hay phải chịu khó tìm duyên chỉ là 50% các bac.

littlestar, AIR GUN, banchu and 3 others like this.