Vài dòng tâm sự cùng ae

Thảo luận trong 'Giao lưu gà chọi - gà đá' bắt đầu bởi duongtien, 29/5/13.

1. duongtien

duongtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Cách đây 2 tháng một lần tình cờ e biết đến dđ và đã trở thành một thành viên. Từ ngày đó đến nay ngày nào mà ko bận công việc lu bu e lun dành thời gian len diễn đàn, nhưng bài gởi của e cũng khá khiêm tốn, vì e ko có nhiều kinh nghiệm trong việc xem gà, nên ko dám nhận xét. Khi ae post hình 1 con gà len e lun quan sát và xem lời bình luận của ae, nhưng thật khó khăn cho người mới như e. E xin phép nhờ mấy ae chia sẽ kinh nghiệm để giúp đỡ cho e và những người mới có thêm kinh nghiệm để đánh giá một con gà hay. E muốn hỏi là khi nhìn vào 1 con gà mình sẽ nhìn thứ tự cái gì trước? Giả sử là mặt rùi tới mắt... vậy mặt như thế nào là tốt, thế nào là trung bình, thế nào la xấu? Tương tự những bộ phận còn lại. Mong được ae chia sẽ để mọi người có thêm tài liệu quí báu rút ra từ chiến trường đẫm máu... E chân thành cảm ơn. Mong một ngày gặp mặt ae đá bia.

2. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Thế thì bác lại phải thường xuyên đi đá gà vì như vậy mới có con mắt sắc sảo hơn, việc cản gà cũng vậy phải vật lộn trong các trận chiến, để cảm nhận những thành quả và thất bại của chiến kê mình. suy nghĩ tìm hiểu đối thủ, mình ta, tìm ra những ưu và khuyết điểm để cải thiện dần và không quên đóng học phí nhiều nhiều vào .

hoangthuy and duongtien like this.
  3. nguyendat

nguyendat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    163
    thì bạn nhìn mấy con gà danh thì biết liền ah.......

4. vuong.bh.dn

vuong.bh.dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,045
    mình gửi bạn pic này để bạn đọc và hiểu sơ qua về các thông số cơ bản của 1 con gà đá

nhocalone, tungtony, AIR GUN and 11 others like this.
  5. Tà Thiết SG

Tà Thiết SG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Chỉ có thể khẳng định với a : ko có gì là tốt, cái gì là xấu hết.

6. tuan trung

tuan trung Guest

không còn cách nào khác để biết được con gà hay là cho nó đá , có những con gà nhìn bên ngoài rất là xấu lông đuôi thì lèo tèo vài cọng , lông mã thì to như tàu lá chuối mặt mày thì lấm la lấm lét như thằng ăn trộm nhưng nó lại đá rất hay .sau nhiều năm làm bạn với trò đá gà có thể bạn sẻ có được cảm quan (giác quan thứ sáu ) với con gà của mình , nên các sư kê hay nói câu gà tao nuôi tao biết

7. gadanhaque

gadanhaque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    nói về lý thuyết và thực hành thì nó chênh lệch xa nhau lắm bạn ạ, anh em củng ko ngại chia sẽ kinh nghiệm của mình đâu nhưng mổi người 1 ý bạn ơi,có mổi cách chọn gà khác nhau.nhưng lý thuyết như thế nào thì củng ko bằng mình tự đi tìm hiểu trên thực tế,cứ đi đá gà nhiều vào.củng như câu ''nghề dạy nghề'',đá riết thì tự biết con gà như thế nào là hay.nhưng ko phải con gà nào xấu là đá dở nhe và ngược lại.quan trọng là bổn bang nguồn gốc của con gà giống,củng như trên diển đàn bạn thấy toàn gà của mấy anh đẹp và dử,muốn được như vậy thì quan trọng nhất là bạn phải có tâm huyết,tiền bạc và cã thời gian nửa,chúc bạn sẽ thành công.

8. Lê Nhẫn

Lê Nhẫn Member

Thích đã nhận:
    22

Chính xác đó bác, gà ai nấy hiểu.
    Mún pjk Gà hay thj cần phải tích lủy kjnh nghjem.
    Nếu cái j dể ăn qá thj đâu còn ý nghĩa j nữa.

9. vuong.bh.dn

vuong.bh.dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,045
    vậy mình hỏi bạn có bao nhiêu % gà có dáng xấu mà đá hay . và bao nhiêu % gà có dáng chuẩn đá hay , con gà hay dựa trên chỉ số hình thể phải phù hợp , vì hình thể ảnh hưởng tới lối đá cách ra đòn , và tốt độ , độ chính xác , nếu 1 con gà có bố trí cơ thể cục mịch thì làm sao ra đòn lẹ , như những con cao ráo và gọn gàng , và 1 con gà với cơ bắp yếu ớt thì làm sao có lực đâm và độ chính xác .

10. gzang

gzang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    nhìn gà đơn giản như nhìn gái.có người nhìn mặt trước ,có người nhìn body ,vv... .còn vụ tốt xấu thì nhìn riết là biết thui ^^

duongtien thích bài này.
  11. duongtien

Thích đã nhận:
    108
    Thiện Bảo Lộc thích bài này.
  12. ga_blao

ga_blao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,221
    Cái tướng nhanh gọn như Tiến Minh thì quánh cầu.
    Đẹp như Lý Đức thì cũng chỉ có khoe cơ bắp thôi chứ không quánh cầu được.

duongtien thích bài này.
  13. duongtien

Thích đã nhận:
    108
    e hiểu nhưng cũng chưa hiểu
    hiểu : ý nghĩa câu nói của a
    ko hiểu : cái cao thâm của đạo gà
    dù sao cũng cám ơn a

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:21 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:56 PM ----------

E cũng suy nghĩ rất nhiều khi mở topic nầy. Mục đích e muốn đạt tới là lắng nghe xem cách chọn gà của từng ae. E biết mỗi người một ý, nhưng e vẫn muốn lắng nghe cách chọn cụ thể từng người. Từ đó rút kinh nghiệm cho bản thân + thực tế thì sẽ đạt được những gì mình muốn. E hi vọng khi ae hồi âm sẽ kèm theo cách chọn của mình, dù đó là cách chọn hoàn hảo, hoặc chưa hoàn hảo e vẫn cảm ơn. Chứ ae nói chung chung thì e cũng chịu thua! Mong ae giúp đỡ. Chân thành!

14. chungganoi

chungganoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,445
    234 ấp 5 xã mỹ thạnh huyện giồng trôm Bến Tre
    ở đây ko gà gà xấu bạn ơi con nào cũng tốt hết á thử nhìn lời bình luận xem hjhj vì đa phần có xấu thì ae o chê còn đẹp thì khen cho nhau vui là chính mà hahha nên chưa thấy con nào xấu hết hahah. còn bạn bạn cứ đánh giá nhiệt tình zo có ai làm j đâu mà lo hjhj. ai hiền hiền thì zo chê ai dữ thì chỉ nên khen cho lành hahah vài dòng cho vui ae đừng rượt e nha

15. khongthevacothe

khongthevacothe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,664
    vài lời gởi chủ topic...mình mới chơi cứ chơi theo phong cách mình..cái gì mình thích thì chơi..theo ngưởi khác hả...nhiều ý kiến lắm bạn...tốt cũng có..nhưng ít...còn tào lao thì bao la...khi nhận xét bài của ae post trên này...con nào mình thấy thích thì khen..ko thì thanks cái vì họ đã dành thời gian post lên chia sẽ...chứ cái gì cũng good good...haizzz..ko ổn.....còn con gà hay ah..cách đơn giảng nhất mà ko phải ai cũng làm được...đó là mua con gà or đi koi...rồi ôm nó đi đá..ăn vài cái thì gọi là gà hay...ăn nhiều cái rồi có danh tiếng thì gọi là gà danh...chứ nhìn hình or chọn gà..nói gà danh..biết gà hay thì dzân chơi gà ai cũng là triệu phú hết rồi...môn chơi này có rất nhiều rủi ro bạn ạ..vài lời góp vui...

GA LUA, killert113, hungphieu and 8 others like this.
  16. Ga_SG

Ga_SG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    202
    Theo như em thì anh muốn biết gà hay hoặc dỡ thì băng cựa sắt vào là bít à,dù có kinh nghiệm đến đâu cũng k thể nhìn gà hay hoặc dỡ qua tướng tá hình thể anh ơi,
    Lý thuyết thì k bao giờ bằng thực hành ^^
    Gà hay là gà đem đến chiến thắng cho chủ
    Gà dỡ thì để chủ chung tiền xúc quần

Last edited: 30/5/13
  17. duongtien

Thích đã nhận:
    108
    cám ơn những lời chân tình của a, ít nhất e cũng học được 1 cái pic của a vuong.bh.dn, lụm nhặt từ từ rùi cũng thành công, tiêu chí của e là " lý thuyết + học hỏi kinh nghiệm mọi người + thực tế kiểm chứng = kinh nghiệm bản thân"

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:52 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:35 AM ----------

e đồng ý với 1 số ý kiến ae là băng cựa vào mới biết hay dở, nhưng e nghĩ đó là bước cuối cùng kiểm chứng lại cái đánh giá ban đầu của mình về con gà thôi. e giả sử giờ mình vào trại mua gà, ko lẽ giờ hên xui bắt đại vài con về thử cựa rùi mới biết hay dở, tất nhiên ai cũng phải chọn theo ý mình, vậy ae chọn như thế nào đó cái mà e muốn học. còn ae dấu nghề thì e chịu vì e đâu có bà con, thân quen gì đâu mà phải chỉ cho e, dẫu biết mò kim đáy bể nhưng e vẫn thử, vì e tin sẽ có người nào đó giúp đỡ, chia sẽ e. chào ae. yahoo của e: thanhtien_9988@yahoo.com

hungphieu and khongthevacothe like this.
  18. tuan trung

tuan trung Guest

Cũng chưa nghiên cứu xem % nó bao nhiêu , nhưng chắc là % rất thấp , vì cho đến bây giờ mình chưa được sở hữu con thứ hai .

19. tritenan

tritenan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,786
    haizz ...

20. an_duy

an_duy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    e đồng ý với 1 số ý kiến ae là băng cựa vào mới biết hay dở, nhưng e nghĩ đó là bước cuối cùng kiểm chứng lại cái đánh giá ban đầu của mình về con gà thôi. e giả sử giờ mình vào trại mua gà, ko lẽ giờ hên xui bắt đại vài con về thử cựa rùi mới biết hay dở, tất nhiên ai cũng phải chọn theo ý mình, vậy ae chọn như thế nào đó cái mà e muốn học. còn ae dấu nghề thì e chịu vì e đâu có bà con, thân quen gì đâu mà phải chỉ cho e, dẫu biết mò kim đáy bể nhưng e vẫn thử, vì e tin sẽ có người nào đó giúp đỡ, chia sẽ e. chào ae. yahoo của e: thanhtien_9988@yahoo.com[/QUOTE]

gởi a chủ topic , vài dòng chia sẻ cùng a, theo e việc nhìn nhận và đánh giá con gà có rất nhiều khía cạnh ko có 1 quy luật nào cụ thể , có chăng vì niềm đam mê của mình và việc học hỏi những kinh nghiệm người xưa < sách vở> và kinh nghiệm những tiền bối đã trải nghiệm thực tế nhiều mà từ từ mỗi người chơi đút kết riêng cho mình 1 cái gì đó gọi là cơ sở để lựa chọn và đặt niềm tin vào con chiến kê mình đang sở hữu ,

khi mình tìm kiếm được trường phái và hình mẫu nào đó mà riêng mình thích thì lúc đó mình đã có cơ sở để chọn lựa rồi < vấn đề này phải học hỏi và va chạm thực tế nhiều mới ngộ ra được < thua hoài ,, móc tiền chung riết rồi sợ ,,,,, từ từ thông minh và hiểu ra > hihihi

khi chọn lựa theo ý mình xong rồi thì việc kiểm tra cuối cùng là lên cựa để xem bao nhiu % đúng với suy nghĩ của mình , cứ như vậy từ từ % kinh nghiệm về gà cũa mình sẽ tăng lên theo thời gian hay theo số lần thắng thua ,,,

kiến thức về gà bao la rộng lớn không có giới hạn nên mới tạo thích thú và niềm đam mê cho người chơi , chúc a thành công và luôn vui với niềm đam mê của mình,,,, khi nào rãnh mình giao lưu tám chuyện gà qua yahoo a nhé ,,,

duongtien and Tri_MyLoc like this.