Vài dòng tâm sự nuôi chim.

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi namdang, 25/7/11.

1. namdang

namdang Member

Thích đã nhận:
    12
    Hic! Chào các bác.
    Em rất thích nuôi chim, đặt biệt là khướu. Mà lại chưa có kinh nghiệm nhiều và cũng không có thời gian nhiều để chăm (đi làm riết tối 7-8 giờ mới về). Hôm vừa rồi mua hai con khướu bạc má bỗi của mấy người bán rong. Lông, cánh, mỏ đều đẹp. 100% khướu trống vì em mang về cho check với con khướu già ở nhà của em. Mỗi con họ hô 400k. Em trả 250k/con kỳ kèo bỏ đi họ gọi lại bắt luôn. Mang về cho check với con khướu già nhà em thì phùng mang trợn má kêu dữ lắm. Ăn bột tốt. Nhưng bọn nó cứ nhảy ủi lồng riết và rất nhát người. Hai ngày sau thì trụi lông trên đầu mỏ hết. Thấy tội quá em cho bọn nó về với thiên nhiên luôn. Đi tong 500K. Nhưng mà nhìn nó bay ra kêu chí chéo cũng vui phần nào. Giờ còn con khướu già ở nhà. Nuôi hơn 3 tháng. Dạn hơn nhưng mỗi khi em thay bột với nước uống thì nó sợ nhảy ầm ầm, giờ lại có dấu hiệu bị đau chân đứng cứ nhớn một chân lên. Cho vào lồng tắm thì không chịu tắm. Thấy nó cũg tội quá đang định cho về với thiên nhiên luôn (em này mà ra đi luôn là đi tong nửa tháng lương). Có lẽ cái số em nuôi khướu không được quá mấy bác ơi. Bác nào có kinh nghiệm nuôi khướu chia sẻ với em với. Hic. Buồn quá.
    P/S: Bác nào có khướu bạc má thuần, dạn người, không cần hót hay, khướu con cũng được, miễn là thật dạn người thì để lại cho em một con với. Về nuôi luyện cho vui. Em ở Đà Nẵng.

phong_banganh thích bài này.
  2. TrangPhong

TrangPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    152
    Góp í chân thành với bác 1 câu. Thú nuôi chim cần có tính kiên trì cao, Không có gì ngẫu nhiên mà nó hay được.

pham quang vu and namdang like this.
  3. mrrin

mrrin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    101
    khi nào bác thay cám hay thay nước thì nên sang chim qua lồng tắm. kết hợp tắm vs dọn dẹp thay cám lun cho khỏe , chim cũng k phải tông lồng nhanh dạn hơn:D chuc bác thành công

namdang thích bài này.
  4. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    namdang thích bài này.
  5. tranminhquang

tranminhquang Active Member

Thích đã nhận:
    32
    3 chai hót, múa, dạng người, đút ăn được vô tư + 2 móng trắng, Nếu nó sợ con khứu già của Bác thì em tặng Bác luôn. hihihi

namdang thích bài này.
  6. finalfantasy

finalfantasy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    ặc, dân Đà Nẵng mà nói vậy là po tay, Khu đó người ta bán khướu nhiều mà, khướu bổi và thuộc luôn mà, và giá rẻ nữa. Mình ở TPHCM mới khó kiếm nè, mà giá thì mắc nữa. Bổi 750k, thuộc 1,2tr mà chưa biết khướu giọng hay hay là giọng dở nữa ( rồi chưa kể biết múa cánh ko nữa )

namdang thích bài này.
  7. hehehesodang

hehehesodang Active Member

Thích đã nhận:
    42
    ở tphcm chổ nào mà bán khứu 750k vậy bạn,cho mình xin địa chỉ đi,mình kiếm vài em về chơi cho vui.

8. khuoubacmah

khuoubacmah Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn mua khuu bồi ở đâu mà 750k thế????? mình đi hỏi giá K bồi 1t2, thuần lun là 1t6..

9. finalfantasy

finalfantasy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Ở TPHCM cũng có nhiều tiệm bán khướu lắm, mình nói vài tiệm cho các bạn tham khảo:
    _ TIệm Lê Sanh: 113B Trường Chinh p.15 Q.TB 0974.277.041( gần mũi tàu Cộng Hòa - Trường Chinh ) bán khướu bạc má bổi 750k bao trống ( nhưng các bạn nên chịu khó ngồi test đến khi nó hót là tốt nhất ) tiệm này phải hỏi kỹ vì nếu bạn nuôi vài tuấn hay 1 tháng mà ko hót hoạc là mái mà mang lại thì lỡ nó nói là chim ko phải của tiệm thì mệt lắm, hỏi nó giả sử 1 tháng mang lại thì làm sao ông biết đây là chim của tiệm để tui đổi hay trả lại?? Ah, nếu bạn mua về mà chưa chứng minh là là mái hoặc bạn chưa nghe nó hót hay ko thích mà mang đổi con khác thì bù 100k nhé)
    _ Tiệm này quên rồi cũng nằm cách Lê Sanh mấy căn thì phải. Bán khướu bạc má bổi 900k bao trống, chọn con nào cũng đc. Nếu bạn muốn test thì người ta lấy đt ra bật tiếng ro ro, con nào hót thì bro bắt
    _ Tiệm TUYẾT 452 Tân Phước Q.11( 08.38530514 ) gần thuận Kiều Plaza. Tiệm này nhiều lái tới lấy chim và mua lồng nhưng tiệm hơi nhỏ. bán các loại chim luôn. bạc má bổi 750 bao trống, bạn thích test cũng đc. tiêm này thì tin tưởng đc
    _Tiệm Chín Đào 341 Lê Trọng Tấn Q.TP 08.38162120. Tiệm này lớn ,rất nhiều chủ tiệm chim và khách lẻ tới mua lồng nên giá rẻ ( lồng chạm- lồng chợ luôn nhé ). Chim có bán nhưng ko chuyên. khướu bạc má thuộc 1,2tr con
    _Tiệm Chín Đào II ( làm ăn riêng ko dính dáng với Chín Đào nhé ) 308 Tây Thạnh Q.TP ( 0986539643 ) Tiệm này chuyên bán chim các loại. Khướu bạc má thuộc 1,2tr, lúc trước cũng bán khướu mun bổi 700k. Nen gọi hỏi muốn mua chim gì trước
    _ Vũ Loan gần mũi tàu Lũy Bán Bích - ÂU Cơ ( nằm mặt tiền LBB ) tiệm này cũng khá nổi tiếng bán chim - lồng các loại luôn. ( nhà mình gần đây ) khướu thuộc 1,4tr - 1,6tr
    Còn nữa nhưng mình chỉ nói mấy tiệm này là chủ yếu thôi
    * Khướu bạc má bổi hay thuộc đều có ưu và khuyết điểm. Tùy tùi tiền mỗi người
    * Khướu chọn hên xui vì có con hót hay- con hót dở, con hót ít - hót nhiều, con múa cánh- con múa đuôi
    Cách mua khướu hay thì tốt nhất là ra mấy cội chim làm quen hỏi người trong đó ai bán khướu rồi ngồi xem thích thì mua hoặc lên mấy diễn đàn ai bán khướu bán lại thì mua. giá thì từ 1,2tr trở lên.
    P/S : khướu ăn tạp và dễ nuôi nên chỉ cần ăn cám Ba Vì và mồi tươi ( cào cào, dế, điêu điêu...) là hót good và lông đẹp rồi. không cần phải bày vẻ nhiều thứ tùm lum ( tùy người )

thanhkhuou, trieuluu, hungbd and 6 others like this.
  10. phong_banganh

phong_banganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36