Vài hình ảnh nuôi khuyên đẻ ở nhà

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi TDPhi, 7/11/13.

1. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Kết thúc mùa sinh sản năm nay, xin gửi đến các bạn một số hình ảnh nuôi vành khuyên đẻ của mình, tuy chưa thành công nhưng đã đạt được một số kết quả nhất định.

Chuồng nuôi: kích thước 70 x 50 x 110cm (ngang x sâu x cao). Trong ảnh dưới, chuồng nuôi khuyên là phần bên trái nhé.

Kẻ dấu mặt góp phần phá ổ trứng. Do vậy lưới làm chuồng cần sử dụng loại mắt nhỏ ( 5 x 5mm ), để thằn lằn (con mối) không vào phá được.

[​IMG] [​IMG]

Và đây là kết quả

[​IMG] [​IMG]

Last edited: 7/11/13
  2. tr xuan vu

tr xuan vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    378
    Chúc mừng bạn, mình cũng thích nuôi chim cho sinh sản trong chuồng lồng, nhưng chưa có mấy gọi là thành công, nên chưa up hình lên.

hhhnam thích bài này.
  3. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Hay nhỉ, nhìn như finch, mà cái mỏ dài hơn, ghét nhất bọn thằn lăn mà ko giết dc.mang toi sat sinh

hhhnam thích bài này.
  4. nhanviendc

nhanviendc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    ghét thì ghét nhưng mà giết nó thì ai sẽ lo bọn muỗi đây bác ơi =]] muỗi nhiều khi còn có hại cho chim cảnh hơn thạch sùng ( theo cách gọi ngoài bắc ) nhiều đấy ạ

hhhnam and sefar like this.
  5. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    bạn bắt ra như vậy có hơi tay thì chim mẹ không mớm mồi cho con hoặc bỏ tổ đó bạn ơi ???
    cặp khoen bạn nuôi từ nhỏ hay chim bổi tự bắt cặp vậy bạn?

hhhnam thích bài này.
  6. hotanthanhvn

hotanthanhvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    863
    Chim mới nở còn bé thế mà anh bắt ra không sợ chim bố mẹ ngửi thấy hơi người mà bỏ rơi chim con hả anh?

hhhnam thích bài này.
  7. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    uh dc cái là nó xơi muỗi nên cũng kệ,mà dạo này tụi nó toàn ăn kê chứ chả thèm xơi muỗi nữa rồi
    chắc định bắt ra tự đút lun đó mà hhehe

hhhnam thích bài này.
  8. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    2 cái máng nước bằng sành bác TDPhi để phía dưới sàn có tác dụng gì? Tạo hơi ẩm ah?

hhhnam thích bài này.
  9. hhhnam

hhhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    856
    Thằn lằn phá tổ chắc là chim bố mẹ tha con bỏ ra ngoài rồi.

10. aorachvai

aorachvai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Bác cho mình thêm thông tin được ko vậy,mình cũng nuôi như vậy,mình mua rơm và bông về cho nó tự làm tổ,nhưng khi làm xong thì không biết bị con nào nó fá tổ mất.
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]

11. hhhnam

hhhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    856
    Lồng nuôi lưới thưa rất dễ bị chuột, thằn lằn, thậm chí cả rắn bò vào tổ làm chim bố mẹ hoảng hoặc có khi ăn luôn cả trứng, đặc biệt rắn rất thích hút trứng chim. Ngày trước mình có nuôi cu, chòe lửa đẻ, thường thì chim bố mẹ ko bao giờ phá tổ, chỉ bỏ tổ khi có các loại trên vào phá hay chủ chim thò tay vào tổ, lúc đó phải làm lại tổ khác hoặc làm lại ở một vị trí khác nó mới chịu vào làm tổ lại. Trong thời gian chim con nở phải đảm bảo lúc nào cũng có mồi tươi để chim bố mẹ đút cho chim con ăn, nếu ko chim bố mẹ tự tha con vứt ra ngoài tổ. Vài kinh nghiệm nuôi đẻ của mình xin chia sẻ cùng AE.

aorachvai thích bài này.
  12. thucu

thucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    727
    ôi hay quá giờ có bác nuôi được cả khuyên đẻ thật đam mê vì khuyên bình thường rẻ mà

13. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Chỉ để ngăn kiến bò lên tấm che chuồng thôi bạn à. Chuồng mình để ở sân thượng, có nhiều chậu cây và sáng tưới, chiều tưới nên không cần tạo độ ẩm.

[​IMG] [​IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:41 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:36 PM ----------

Chim trống 4 mùa, chim mái 2 mùa đều là chim bổi nuôi lên. Mình ghép năm nay là năm thứ 2, năm đầu chim mái đã đẻ đến 4 lứa trứng nhưng đều ấp không nở, năm nay đến lúc có hình này là lứa trứng thứ 3.

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:49 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:41 PM ----------

Các câu hỏi của các bạn đã được bạn hhhnam trả lời ở dưới, cả chuồng mình đều làm lưới mắt nhỏ, chỉ riêng ô cửa thì vẫn là lưới mắt lớn (1 x 1cm) và không ngờ thằn lằn vẫn tìm ra chỗ để chui vào kiếm ăn, nếu để ý các bạn sẽ thấy một bên chân của chim non bị cắn đến đứt chỉ còn phần đùi đang tụ máu, do vậy chim mẹ tha con bỏ ra ngoài và chim non bị lạnh không sống được.

hhhnam, phuongdung and yeuchimthucanh like this.