Vài kinh nghiệm chơi cá 7 màu-Các bước cơ bản

Thảo luận trong 'CÁ BẢY MÀU' bắt đầu bởi lahansaigon, 22/4/08.

1. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Như chúng ta đã biết, cá 7 màu là 1 lòai cá rất gần gũi với thiên nhiên và con người, chúng ta có thể thấy cá 7 màu mọi nơi: từ ruộng, mương, ao đến trong các căn nhà lá, cao tầng, ở thành thị nông thôn, trong các ngôi chùa, công viên, nơi công cộng….Và người sở hữu và yêu thích nó cũng rất đa dạng: từ em học sinh còn bé, các cô thiếu nữ đến các cụ già, đại gia và cả những người nghèo….Nói nhiều như thế mục đích cũng muốn nói đến sự phổ biến của lòai cá này.
    Không như các lòai cá khác như cá La Hán, ca Rồng, cá Dĩa…cá 7 màu luôn có 1 sự thu hút đặc biệt mọi người, nó có thể được trưng bày ở những nơi trang trọng nhất, cũng như nơi tồi tàn nhất, có thể nói cá 7 màu luôn sẽ sống mãi với thời gian. Mặc dù giá trị của nó không cao nhưng nói như thế chúng ta cũng có thể thấy rõ sức ảnh hưởng của nó.
    Ngày nay, với sự tiến bộ của ngành sinh học cũng như sự đam mê của nhiều chuyên gia, cá 7 màu luôn được cập nhật với các hình thái cực kì thú vị. Chỉ tính riêng bộ đuôi cũng đã làm nhiều người ngất ngây. Mà cá 7 màu có đặc trưng là màu sắc, vì thế sự đa dạng của nó sẽ dễ làm cho ta nao lòng mà kiếm vài cặp về nuôi,hehehe….
    Tuy nhiên, ở bài này mình chỉ đề cập đến 1 vài kinh nghiệm chia sẻ các bước cơ bản để các bạn có thể sở hữu các chú 7 màu dễ thương mà thôi!
    - Đầu tiên chúng ta cần xác định cách thức để nuôi cá: nuôi trong hồ kính lớn, nuôi trong các lọ thủy tinh, nuôi trong hồ xi măng, nuôi trong các lu, lọ, nuôi trong nhà, ngòai trời….Và dù cho hình thức nuôi thế nào thì mục đích cuối cùng vẫn là sở hữu các chú 7 màu tuyệt sắc.
    - Sau đó phải xác định chơi 7 màu theo dạng nào: chơi theo đuôi, chơi theo dòng, theo màu hoặc hỗn tạp (cách này nhiều người chọn nhất vì dễ làm và kiếm nguồn cá, đặc biệt là các bà, cô).
    - Sau đó là bỏ cá vào hồ nuôi, nên kiếm rong, bèo, rêu các lọai để bỏ vào hồ cá. Mục đích là tạo nguồn thức ăn cho cá mẹ, cá cha và cá con cũng như tạo chỗ lẩn trốn cho cá con. Đồng thời nó cũng làm cho nước ổn định và mát hơn.
    - Nếu xài bằng nước máy thì trước đó các bạn nên xử lý nước bằng cách để lắng 1 ngày hoặc phơi ngòai trời là tốt nhất.
    - Chúng ta có thể cho cá ăn lăng quăng, bobo (hồng trần), trùn chỉ hoặc thức ăn bột (hiệu Kaokui giá cực rẻ, nếu ngon hơn thì kiếm các lọai thức ăn chuyên biệt). Nếu các bạn nào có điều kiện và thời gian thì theo mình bobo là thức ăn tuyệt vời nhất, nó làm cá rất mau lớn và mắn đẻ,hehehe
    - Trong quá trình nuôi, nếu các bạn có bỏ vào hồ nhiều rong, rêu và đủ thức ăn thì cá cha, mẹ sẽ không ăn con của mình hoặc cực ít.
    - Tuy nhiên, nếu các bạn làm siêng và sợ xảy ra điều này thì cứ nhẹ nhàng bắt cá con ra nhé!
    - Nếu các bạn có bỏ nhìu rong, rêu và bèo thì không cần phải cho cá ăn thường xuyên vì đó là 1 lượng thức ăn dự trữ khá dồi dào. Tùy theo số lượng cá trong hồ mà điều chỉnh việc cho ăn và thức ăn cho hợp lý.
    - Nếu các bạn nuôi ngòai trời thì sau khi bầy cá đông đúc, nên chọn những cô, chú khỏe mạnh và lỗng lẫy nhất và rước vào nhà mà nâng niu, săn sóc cũng như ngắm nhìn nhé!hehehe….và lượng cá còn lại sẽ là nguồn dự trữ dồi dào cho niềm đam mê 7 màu vô tận của các bạn.
    Trên đây là 1 số kinh nghiệm cơ bản để các bạn bắt đầu nuôi cá. Tất nhiên sẽ còn nhiều sự bổ sung và chỉnh sửa cho phù hợp, bạn nào cần cập nhật hoặc thắc mắc gì cứ lên tiếng nhé! Mình sẵn sàng hỗ trợ hết mình trong khả năng của mình cũng như sẵn sàng tiếp thu các ý kiến đóng góp của các bạn để thú chơi của chúng ta ngày càng hòan chỉnh hơn.
    Các bạn nào đam mê cá 7 màu có thể liên lạc mình, chúng ta gặp nhau sẽ trao đổi nhiều hơn cũng như xa hơn có thể lập ra Hội cá 7 màu hòanh tráng,hehehe….Hiện nay mình đang có vài lọai 7 màu khá đẹp, tuy nhiên mình vẫn đang cố gắng sưu tầm thêm nhiều lọai để thú chơi này ngày càng hấp dẫn hơn.
    Thân chào.
    (Sỹ - nqsy2001@yahoo.com – 0908.111.077)

2. doitoikoha

doitoikoha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    cá bay màu đễ nuôi đễ đẻ dẹp rẻ chất lượng và chi phi thức ăn rất ít đành cho ngừoi ít thời gian chăm sóc vì nó khẻo như trâu :D mấy con bắt ở dưới cống nó to quá trời so vơi mấy con nuôi :D

3. Angel Fish

Angel Fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cho em hỏi rong ,bèo ,rêu làm nhiệm vụ điều hòa nhiệt độ(mát vào mùa hè và ấm vào mùa đông) hay là chỉ làm mát nước thôi?Và bí quyết nào để cá bảy màu nuôi được bự con một chút:confused:

4. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    cái này cũng giúp cho các bà, các cô, & các em nhỏ có chút kinh nghiệm để nuôi mấy e bảy màu này đó. Nói chung loài này cũng hem khó nuôi lắm, nhưng có điều cá mua ngoài tiệm về đa số bị nhiểm nấm rùi, nuôi chừng một tuần đến một tháng là tèo hết, chỉ còn đám cá con thì mới nuôi được thui. Còn cá mà ae nuôi rùi share với nhau thì ok, ít bị chít hơn.
    À Lúc này hem nuôi Lahan nửa hay sao mà chuyển qua chơi bảy màu rùi hả Sỹ ui, Chừng nào chán bảy màu thì share cho ae với nha chứ đừng cho cá Lahan en đó nha uổng lém đó hihihi

5. lahansaigon

Thích đã nhận:
    62
    Cả 2 chức năng bạn à!!

To hay nhỏ chủ yếu là do gen của nó. Nếu bạn mún nuôi cá mau lớn thì cứ cho nó ăn nhìu nhé!

@Fish 2005: vẫn còn chơi LH chứ a!Hum bữa ép đc vài trăm con tặng anh em nuôi quá chời,hehehe. Cá 7 màu lun hấp dẫn mọi người,vì vậy mình sẽ cố theo nó,để hi vọng ngày càng phổ biến hơn nữa thú vui lành mạnh mà bình dân này!

6. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Ủng hộ thành lập hội 7 màu cà 2 tay và 3 chân !!!! E đang ko hiểu sao e có cặp toàn đỏ cam ,lai ra cá con ko toàn màu ,gốc đuôi có lai màu khác ,chắc cha mẹ ko thuần chủng ,bùn ...

7. lahansaigon

Thích đã nhận:
    62
    Hoàn toàn như e nghĩ!!!
    Để từ từ a có nhìu màu độc cho e chơi,hehehe

8. Angel Fish

Angel Fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cho hỏi thêm : thực đơn của cá bảy màu là gì?Và kiếm nhng thứ đó ở đâu?(miệng nó nhỏ nên không ăn đuợc một vài loại thức lớn)

1 person likes this.
  9. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Chúng ta có thể cho cá ăn lăng quăng, bobo (hồng trần), trùn chỉ hoặc thức ăn bột (hiệu Kaokui giá cực rẻ, nếu ngon hơn thì kiếm các lọai thức ăn chuyên biệt). Nếu các bạn nào có điều kiện và thời gian thì theo mình bobo là thức ăn tuyệt vời nhất, nó làm cá rất mau lớn và mắn đẻ,hehehe

A Sỹ có nói rồi mà ,đọc kĩ nhé ,chúc có 1 hồ đầy 7 màu !

Àh a Sỹ cho e hỏi ,trong cái hình 7 màu endler của a có thấy cọng rong ,đó là rong gì vậy a ,e bỏ rong đuôi chồn mà sao nó cứ bị rụng lá hoài ,sắp chỉ còn cái thân ko ,đang mún chuyển wa loại rong khác ,ko bít rong của a có bị rụng ko ?

Last edited: 22/4/08
    1 person likes this.
  10. lahansaigon

Thích đã nhận:
    62
    A cũng k bít nó là rong gì!!Nhưng nói chung cứ để trong nhà thì rong nào mà chẳng tiêu hả e?Rong anh hình như lâu tiêu hơn!Rảnh thì CN ghé a lấy rong và bèo vè chơi!
    E kiếm 1 cái lu,chậu gì đó,nuôi rong ngoài trời để có nguồn dự trữ cho rong trong nhà nhé!Nuôi bèo nữa lun e!!

11. nhsang

nhsang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cá 7 màu nuôi mấy tháng thì có thể đẻ vậy ? sao em nuôi lâu rồi mà nó chưa đẻ nữa
    anh lahansaigon có 7 màu đen ko share cho em với em tìm khắp SG mà cũng ko tìm đc
    chỉ thấy mấy con 7 màu đen mà bị lai xanh xanh à

1 person likes this.
  12. WhiteCat87

WhiteCat87 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hê hê pác LH lập topic mới à? White qua đây spam ủng hộ pác vài cái =)) . Đừng quên việc off nhé pác :D

13. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Anh ơi cho em hỏi một chút, em cũng nuôi một hồ 7 màu ngoài trời, mấy con cái sao cứ bụng bự rồi lăn ra chết, bữa giờ đi mất 3 em bụng bự rồi:crying:. Hồ em trồng rất nhiều rong và cây thủy sinh nữa.

14. WhiteCat87

Thích đã nhận:
    3
    mình nghĩ do 2 vấn đề:
    1/ Hồ bạn toàn cá cái, không có cá trống -> tụi nó không đẻ được -> die hoặc là
    2/Hồ bạn có quá nhiều cá trống (cỡ 2x con) mà ít cá mái (cỡ 6,7 con) -> cá trống quấy rầy cá cái quá nhiều -> cá cái tử vong :laughing:

2 vấn đề này là chưa đề cập đến mật độ cá, có bệnh nấm trong hồ hay không? hoặc sức khỏe của cá cái lúc bạn mua về (nhiều lúc nó đã bệnh sẵn),... ^^"

15. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chắc có lẽ bị bệnh chứ em mua theo cặp không hà 50-50

16. MinhNgocst

MinhNgocst Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    em thấy mấy con này mắn đẻ gần chết . hihihi hồi đầu nuôi có mấy con thế mà nó đẻ ra nhiều ơi là nhiều nhưng mà cá con toàn làm mồi cho cá khác ^0^

17. WhiteCat87

Thích đã nhận:
    3
    sặc, sao ai cũng nuôi cá 7M cho đẻ rùi làm mồi cho cá khác vậy? Tội tụi nó thấy mồ, chắc tại mấy bạn chưa nuôi chúng nó lớn lên từng ngày, lúc cho ăn, lúc nó mới ra màu, mặc dù cực nhưng vui lắm :p .Tiếc ghê, bây giờ mới thấy trên diễn đàn chỉ có mỗi mình tui là hiền nhất :laughing::laughing:=))=))

18. lahansaigon

Thích đã nhận:
    62
    Cá 7 màu đen (full) thì chắc thời gian gần đây mình sẽ chia cho các bạn chơi!!
    Các bạn cố gắng rủ nhìu anh em 7 màu rùi mình gặp nhau chia sẻ kinh nghiệm và ..........khoe cá chơi nhé!

19. vodaykieman

vodaykieman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mìn cũng rất đam mê cá 7 màu. Khoái nhất loại 7 màu cối. HIện này nhà mình đang có 2 con cá trống có màu vàng thuần cả mình để làm giống đẹp lắm.

20. lahansaigon

Thích đã nhận:
    62
    7 màu cối là gì thế bạn?Đơn sắc à?
    Nếu bạn có cá trống vàng nguyên con thì mới gọi là đẹp,theo mình là thế!!Và phải thật sự là vàng nhé!!
    Bạn post hình anh em nghía tí nhé!!