vài lời về mua lũa cho người mới

Thảo luận trong 'Lũa - Đá - Decor' bắt đầu bởi dao_thanh, 11/10/07.

1. dao_thanh

dao_thanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Trước hết, dao_thanh thân chào mọi người,minh cũng là người mới tập tành thôi,trong quá trinh chuẩn bị nhất là lúc chọn mua lũa đã có chút chut ý riêng muốn chia sẻ với bạn mới chơi như dao_thanh.
    cũng nghiên cứu trên 4r, rui hì hục phóng lên Hoàng hoa thám để chon lũa,hic thông báo với mọi người hãy cẩn thận: HẦU HẾT GỖ TRÊN ĐÓ LÀ LŨA DỞM,TOÀN CÓ VỎ, mình mua về lau lau, chùi chùi, rồi cũng chùi luôn mặt vì phát hiện vĩ đại gỗ mình có vỏ :crying: hic.
    tuy nhiên bạn nào mua hoạc có y định dùng thì nhớ:VẪN CÓ THỂ DÙNG ĐƯỢC NẾU BAN CHỊU KHÓ NGÂM KHOẢNG 2 THÁNG NHÉ bàng chứng là gỗ đó đã làm yên vị, đẹp trong bể của bạn fcdt02, (con bản thân dao_thanh thì đánh vecni rùi cho vao bàn hoc làm đồ giả cổ:laughing: )
    chuyện chon gỗ thì dao_thanh không dám múa rìu qua mọi người, nhưng cũng xin phép giới thiệu riêng cho những bạn không ngại xa ở hn hoac ban ở thanh trì
    mình biết một chỗ có gỗ lũa xịn, từ gốc cây có tuổi trăm năm (anh chủ bảo thế :D ) to cắt ra.
    các bạn đi tới ngã ba ngọc hồi (hướng từ tw-->thanh tri) rẽ trái,đi thẳng khoảng gần 1km(không lên cầu vượt nhé),BẮT ĐẦU CHUI QUA ĐƯỜNG QUỐC LỘ 1B thì rẽ trái, đi tiếp (dưới gầm cầu vượt) khoảng 300m hỏi nhà anh CÁT LÀM GỖ,trước cửa có đống gỗ,hỏi anh y rui tự tìm,về giá cả thì do mọi người (mình mua 4 cục la 80k)
    tiện giới thiệu luôn cửa hàng cá DŨNG ở gần trung tâm thương mại thanh trì( hướng từ thanh tri lên tw), ở đó bán tất cả,minh đặt bể ở đó và thấy rẻ hơn chỗ khác(cụ thể là bể 1m*0.45*0.55 =450k, chưa mạc cả, kinh 8ly) có đèn atman .... moi ngươi tự dế tham khao nhé
    (đinh pót hinh cho sinh đọng nhưng không biết cách ,ban nào hepl với nha)
    thân.

2. sayah

sayah CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    281
    Cám ơn bạn dao_thanh đã chia sẻ những kinh nghiệm của bản thân,mình nghĩ những điều đó sẽ giúp ích rất nhiều cho những người đáng có ý định seup bể.Mai kia có khi cũng lên chỗ bạn chỉ xem sao,biết đâu lại tìm được khúc lũa ưng ý:D.Nếu bạn muốn post hình thì tham khảo link này nhé.
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=21279.
    Khi nào setup xong bể thì up lên cho mọi người cùng ngắm nhé :)

3. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hồi chiều thấy cao quý về lũa góc nào cũng đẹp đụng vào từ 50 với 50k ko khúc nào dưới hàng 50 ,ở ngoài nguyễn thông mình thấy có chổ bán lũa đẹp lắm cần thúy phát đó mình thấy chúng nơi đó để lũa hình dáng đẹp lắm nhưng tay nghề kém chỉ dám tham quan ko dám mạnh tay bóc thử nó ra sao..............bên ngoài thì mình ko đảm bảo nhưng cao quý và nguyễn thông có vài chổ thấy ok lắm ăn thua con mắt thử lũa và xem cách chỉ dẫn chọn trên bài anh mig29 đăng sẽ dễ hiểu và tốt hơn

4. dao_thanh

dao_thanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn bạn sayah và toannhoc đã góp ý,giúp đỡ,hy vọng bạn sayah sẽ mua được, hôm nay tớ vưa đặt ở đó một chiếc bàn gốc cây cho cái bể tương lai mà, tớ mới thấy có mấy khúc mới, anh ý để ra mà (thực ra là cứ để ở đó thôi chứ anh ý kinh doanh đồ cổ là chủ yếu....) qua thử nha.
    to toannhoc : cảm ơn nha,nếu bay vào đuợc dó chac cung xông pha một phen coi thử đẹp chưng nào nha.
    tiện hỏi luôn các bạn :gỗ lũa tớ mua ngâm 1 tháng rui mới hơi chìm, không biết có khả quan không, gỗ tớ không co mui j hihi,chắc lũa xịn nó thế hả ?.xin cảm ơn mọi người.

5. phamtungvov

phamtungvov Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    134
    Theo tôi thế là được rồi, nếu muốn thử cho chắc chăn bạn hãy thả mấy con cá rẻ tiền vào nếu cá không die thì gỗ được rồi.:D

6. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn bỏ thử mấy con tép mồi vào đi coi nó sống thế nào ??bỏ đồ ăn vào luôn theo dõi coi nó ăn thế nào nha......

7. dao_thanh

dao_thanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn mọi người, dao_thanh về bỏ thử rùi báo cáo nhé, mong đừng có làm sao,hic lần đầu làm bể nên cái jj cũng runnnnnnn,nhưng rùi chắc cung wen đúng không,hy vọng mọi người cùng bàn luận,giúp đỡ để cho người đi sau sẽ tốt hơn, ai có câu hỏi thắc mắc hay bí quyết j thì post lên trao đổi nha, thân.

8. Jube

Jube Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Đi lên Hoàng Hoa Thám thì cứ nhìn bên tay phải đường, hàng cá đầu tiên có cái biển Aquarium to đùng ý, bác vào đó hỏi, ở đây mới nhập 1 đợt gỗ mới, cửa hàng này chẳng phải chuyên về lũa đâu nhưng được cái ông chủ dễ tính :D. Gỗ ở đây cho thả thử thoải mái, em mua 1 khúc đã bám rêu có 15k, mà hình như đến hôm nay là cũng vừa có 1 đợt đĩa mới về hay sao ý, hôm cuối tuần em lên thì anh chủ bảo khoảng 5 ngày nữa có đĩa mới mà :D

9. dao_thanh

dao_thanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chúc mừng bạn jube đã mua được khúc gỗ rẻ lại ưng ý, không biết đã mua được cá đĩa chưa ? hy vọng cũng mua được chú nhóc ưng ý nhé.các bạn cho dao_thanh hỏi mua đá ở đâu nhỉ, bể mình 1*0.55*0.45 mình cho cả gỗ lũa,liệu bao nhiêu đá thì được, dao_thanh định mua độ 1 cục to và 3-5 cục nhỏ,xin các bạn cho ý kiến, cảm ơn moi người,thân.

10. Kethamlam

Kethamlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Hôm nay mình cũng có đi qua nhưng cửa hàng đó chỉ có một em gái bán hàng nên ko thấy gì cả. Cũng thấy có một khúc đang buộc rêu trong bể nhưng hỏi ko có

11. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    trên hoàng Hoa thám có hàng bán gỗ khô để treo lồng chim buộc phong lan đó !! cách đây 1 năm em có qua đó !! chú bán hàng hỏi mua làm chi !! em bảo mua làm bể cá :D mua về ngâm hi vọng xài đc !! về ngâm xài đc mua tiếp và mấy anh bạn có muốn mua lũa cũng chỉ ra đó !! dần dần thì bây giờ hình như chú ý cũng bắt chiếc ngâm gỗ roài bán ^^ giá khá mắc!! em thấy mua về làm khá mất công nhưng bù lại rất rẻ !! thú chơi bể cá lắm kì công tốn sức !! hi vọng mọi người đừng ngại !! đối với bể nhỏ tầm 80cm đổ xuống có khi chỉ mất 20k là chật bể roài ^^ mong mọi người cố gắng !!

12. dao_thanh

dao_thanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    xin chào mọi người, mọi người cho dao_thanh hỏi có ai đã gạp tình huống khi mua sỏi nhỏ về (loại ở trên cùng, mặt bể đó ) bị lẫn các chất đen đen như than hay gỗ không , làm thế nào lấy nó ra nhi? dao_thanh làm thử rùi nhưng không hết , mong các bạn có biết chỉ giúp nhé , dù là ý tưởng cũng được, thân.

13. aiki

aiki Guest

Nhờ anh em chỉ giúp mình chút: mình đang muốn mua 1 cây lũa hoặc 2, tổng chiều dài khoảng 1m hoặc 1m2. Mình muốn mua loại đã xử lý chìm được rồi, Các bác biết chỗ nào ở HN bán loại này không? Mình nghe nói ở HN có cửa hàng nhập lũa đã xử lý từ TQ về không biết có đúng không?
    Bác nào biét chỗ làm ơn chỉ mình cái nha, địa chỉ, mà nếu có giá tham khảo thì càng tốt .
    Thanks mọi người!!!

14. rongchoiter

rongchoiter Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có 1 khúc lũa sơn PU không biết thả vào bể có sao ko nhỉ.

15. dao_thanh

dao_thanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào "rongchoiter", theo dao_thanh thì khúc lũa đó vẫn dùng được nhưng chắc phải chịu khó bóc lớp CPU đi, và có lẽ lên lấy giấy mài đi cho hết mùi, chất hóa học, và ngâm một thời gian, hy vọng "rongchoiter" sẽ có một khúc lũa đẹp cho bể cá của mình, thân.

16. rongchoiter

rongchoiter Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn, mình sẽ làm theo bạn, mình tiếc vì khúc gỗ đấy thả vào nước là nó chìm ngay.

17. Do_Zung

Do_Zung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    cứ từ từ anh ơi.Hôm nào qua nhà em xem lũa đã đừng vội.em cung ko biết cho khúc đã sơn vào có việc gì ko?Nhưng theo suy đoán của em thì ko nên anh ạ.cứ bình tĩnh đã.lũa rẻ lắm mua ở đâu chẳng có chứ cho khúc đấy vào nhỡ có vấn đề gì thì ko khắc phục nổi đâu..............đấy là suy đoán của em mong anh em thông cảm.............

18. KiepSau

KiepSau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn mua hồ cá đó ỏ đâu mà rẻ vậy kính 8ly hả có chân không,kính 8ly toàn bộ hả hay là đáy 8 li thôi

Last edited: 22/12/07
  19. dao_thanh

dao_thanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chào bạn 'KiepSau',bây giờ dao_thanh mới vào diễn đàn lên trả lời bạn hơi muộn,(tại mình đi thực tập hơi bận:blushing: ) kính 8 ly là toàn bộ đấy, còn các thanh nganh chịu lực là 10 ly, còn chân thì mình không rõ là 'KiepSau' muốn hỏi ntn? nếu đế bể thì phải mua riêng nhé, địa chỉ thì mình có ở trên rùi thây, có số điện thoại này:048617072

20. dao_thanh

dao_thanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu sơn CPU thì cũng không sao đâu, nó bong ngay ý mà, cửa nhà toàn bị bong thôi, chỉ cần đánh giấy vài lần cho lộ gỗ ra rui ngâm là ok ngay thui, thân.