Vài mẹo nhỏ khi nuôi chim

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi binhls, 12/3/08.

1. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    1,Để đổ thức ăn và nước nhanh và không bị vãi bạn làm thế này:
    -Lấy chai 7 up to,vặn nắp ra đục thủng một lỗ rồi nhét qua lỗ đó 1 cái van xe đạp,vặn ốc thật chặt,cắt 1 đoạn ống nhựa(loại ống ni vô của thợ xây) cắm bao quanh chiếc van sao khít, đổ nước vào chai vặn nắp chặt,bây giờ chỉ việc thò ống nhựa vào miệng cóng bóp nhẹ,ok
    -Cũng chai 7 úp,bỏ nắp,cắt một đoạn ống bơm nước bằng nhựa khoảng 10cm một đầu cắt vát chéo khoảng 4 cm,đầu kia cắm vào trong miẹng chai sao cho khít(nếu lỏng thì quấn thêm mấy vòng băng dính cho vừa),đổ thức ăn vào chai,cắm ống nhựa vào thế là bạn có dụng cụ đổ thức ăn như ý
    2,Muốn phân biệt lồng TQ và VN bạn lật ngửa lồng lên -lồng TQ bao giờ chân lồng(3 chân)cũng liền với vanh lồng cuối cùng,dù chân lồng có cao bao nhiêu cm đi nữa(nếu có nối thì nối ở giữa chân)
    3,Muốn cho sàn lồng không bị thâm (phần sàn dưới cóng nước)cứ 10 ngày (khi vệ sinh lồng) bạn đổi cóng nước sang bên cóng thức ăn,cóng thức ăn sang cóng nước.
    .

2. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Mã:
    3,Muốn cho sàn lồng không bị thâm (phần sàn dưới cóng nước)cứ 10 ngày (khi vệ sinh lồng) bạn đổi cóng nước sang bên cóng thức ăn,cóng thức ăn sang cóng nước.

Kết quả cả 2 bên đều bị thâm hihhi ...........................

3. denny

denny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    dúng dúng!!!hihi kiểu này môt bên không bị mà là bị đều hai bên hehehe!!!!

4. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Bác binhls ơi, em thực sự khâm phục với kiến thức và cách chơi chim, chọn chim, luyện chim của bác. Nhưng rất tiếc là vì điều kiện và hoàn cảnh nên không thể áp dụng được cái cách chăn chim rất chi là khoa học của bác. Cám ơn bác nhiều!

5. anhhn

anhhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Mấy kinh nghiệm hay quá. Về đổ nước vàd thức ăn em cũng đã làm như bác, không bị vãi nước và thức ăn ra ngoài. Tránh thâm đế lồng đơn giản thế mà em không nghĩ ra, chỉ việc đổi cóng thế là xong. Cảm ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm