Vài ý kiến về phân nền

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi Mè-Đen, 31/1/07.

1. Mè-Đen

Mè-Đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thân chào tất cả thành viên, Ban quản trị Website và mọi người đọc diễn đàn.
    Trước tiên, cá nhân tôi xin cảm ơn một diễn đàn thật lý thú và bổ ích. Diễn đàn đã liên kết những con người có sở thích và niềm đam mê lành mạnh đến gần với nhau hơn. Và trong niềm đam mê ấy, mình cảm thấy thật vui khi xung quanh ta vẫn có nhiều bạn đồng hành...
    Về vấn đề trông cây Thủy Sinh, MĐ cảm thấy rất nhiều bạn tranh luận thật sôi nổi và hào hứng, tuy nhiên mỗi người một... ước mơ ..riêng, mục đích riêng. Cụ thể: về lựa chọn phân nền nào là con tùy thuôc vào mục đích của người ấy. Theo cảm quan của MĐ thì có đến 3 "Gu":

1. Nền CN: " Dành cho Gu thích hàng hiệu, bảo đảm có kết quả và hoàn toàn yên tâm". Thích hợp với các bạn muốn có một hồ TS có kết quả, không cần quan tâm đến chuyện Money
    *Ưu: yên tâm vì hàng hiệu, có xuất xứ nguồn gốc, kết quả đạt được ngay và sẽ tốt nếu chịu đầu tư thêm các sản phẩm +++ kèm theo
    *Khuyết: hơi bị "Viêm màng túi", phải tuân thủ theo đúng sự hướng dẫn của nhà SX, theo trường phái nhà SX, kết quả đạt được sẽ là kết quả tối đa của SP đó mà thôi (Còn muốn theo ý thích riêng thì nên suy nghĩ lại)
    * Đối tượng: Chỉ đơn thuần thích sáng tác theo SP đó, Tiền...là chuyện nhỏ!! B)

2. Nền của Các cao thủ làm sẵn: " Dành cho Gu thích người thật, việc thật có kết quả tốt từ sản phẩm Hàng VN chất lượng cao giá cả phù hợp".
    *Ưu: Đạt kết quả tốt, giá cả chấp nhận được, có sự hỗ trợ từ cao thủ.
    * Khuyết: Chi phối bởi trường phái và tay nghề của Cao thủ.
    * Đối tượng: đa phần là các Cty, hàng quán, Cá nhân thích trang trí nhà riêng...=P~

3. Nền tự chế : " Gu cho các Vọc Sĩ" Thích 99,99% Kết quả là "Con đẻ" của chính mình, thế mới mãn nguyện, thể hiện cái Tôi và trường phái cá nhân cho dù... Không giống ai...
    * Ưu: Chi phí thấp, tự điều chỉnh được (Nhưng về lâu dài thì không thấp tí nào đâu nhé!), Sáng tạo theo ý thích riêng. Kết quả có thể là Trung bình, khá, hoặc đôi khi rất tốt nếu Vọc đến nơi đến chốn và " Không đụng hàng"
    * Khuyết : các kết quả đầu cũng đa phần "Tiền mất, tật mang", trôi theo... cống rãnh. Đôi khi ngồi nhẫm lại...Trời!... Nhưng có được những thứ "Quý hơn tiền"
    * Đối tượng: Thích tiết kiệm chi phí ;) ; Hoặc thích chứng tỏ bản thân, hiểu biết tận tường cái niềm...Lỡ Đam mê của mình#:-S ; Hoặc muốn trở thành Cao Thủ...:angry:

Vài dòng cảm quan

2. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    MD: chuyện về 3 'gu' này là chủ đề nóng rất hay, nhưng hiện nay nguội rồi... không hiểu MD trước khi viết bài này đã xem chưa? bạn có í gì mới hơn nội dung trong box này thì post luôn vào nhé....
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=11908

3. _nguyen

_nguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy theo bài viết của bạn thì mình suy ra một quy luật nho nhỏ.

Bắt đầu là loại 03 sau một thời gian sẽ thành loại 02?
    Loại 02 nghiên cứu sâu, thành công và chuyển sang kinh doanh chuyên nghiệp thì sẽ nâng cấp lên thành loại 01?

hihi.

4. Mè-Đen

Mè-Đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn!
    to nguyen: Đó là ước mơ của các nhà Thủy Sinh chuyên nghiệp bạn à, còn MĐ chỉ đề cập đến khía cạnh người chơi mà thôi.
    To pyramid: Cám ơn bạn đã nhắc nhở, trước khi post bài, MĐ đã đọc gần 90% nội dung của Diễn đàn rùi...
    Không phải MĐ nhắc lại để gây nhàm chán, nhưng thiết nghĩ, đứng về khía cạnh người chơi TS, nên xác định đúng cái "Gu" của mình và từ đó tranh luận, đóng góp cho Diễn đàn và mọi người những điều hay, hữu ích hơn là đi khoe nhau kiến thức hay so sánh Sản phẩm nào tốt hơn SP nào...
    Cụ thể nhé:
    - Nếu bạn Gu 1: Hãy bàn cách sử dụng sao cho hiệu quả, tốt nhất... và sáng tác thế nào...
    - Nếu bạn Gu 2: Nên chọn SP cao thủ nào tốt nhất, được tư vấn, hỗ trợ tốt, kinh tế...
    - Nếu bạn Gu 3: Hãy sang sẽ cùng nhau, những kinh nghiệm "Thực Tiễn"... khám phá... và phong cách riêng của sáng tạo bản thân...
    Và cuối cùng MĐ, chỉ mong tất cả các bạn trên Diễn Đàn xây dựng một môi trường lành mạnh, đoàn kết, cùng đóng góp những điều hay, lẽ phải vì cùng niềm đam mê (Đừng tranh cãi hơn thua nhau nhé!)
    Thân !
    (Nếu MĐ post sai nơi, Nhờ Admin điều chỉnh giúp nhé, Chân thành cám ơn)

Theo MĐ được biết, hiện nay ở VN có rất nhiều cao thủ tạo được "chất nền" chất lượng cao rùi... Tuy nhiên thành SP CN thì chỉ 1 vài người mà thôi. Hình như đã có cao thủ tạo SP của mình dạng viên như phân nền của Đài Loan vậy, nhưng viên màu Xám Đen, thành phần có chất keo tụ ( chắc là Zeolite), Thành phần hữu cơ chiến tỷ lệ cao. MĐ đã dùng qua loại này, trồng rất tốt, tuy nhiên phụ gia keo tụ có gây màng đóng trên lá cây, SP thích hợp với cây màu xanh hơn, phát triển trunh bình, với những cây đòi hỏi dinh dưỡng cao thì hơi bó tay.( Con những SP ngoại thì đã từng dùng qua hết rùi, miễn bàn nhé vì đã có quá nhiều bạn nói đến)
    MĐ cũng rất mong mõi, 1 ngày nào đó VN có SP riêng từ các bạn say mê hay các cao thủ để so kè với Nhật, TháiLan, Đức ...lắm chứ.
    Vài dòng cùng bạn đọc!
    MỌI THỨ TRÊN ĐỜI CHỈ LÀ TƯƠNG ĐỐI

5. _nguyen

_nguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    Hihi. Rồi cũng sẽ có thôi vì cuộc chơi bây giờ mới bắt đầu mà.