Vận chuyển cá LH khoảng 360km

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi lehoangphuc, 15/12/07.

1. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Hiện giờ mình đang ở sg...khoảng 1 tuần nữa mình về buonma thuột..( mà Sg cách BMT 360km ) ngồi xe khách khoảng 6 tiếng...KO biết đi hang không có cho cầm cá ko nữa..Nếu ko cho..Thì chỉ còn cách đi xe khách về....Mình muồn đem cá về luôn...Bỏ bịt,sục oxy rồi xách tay về sao,,như thế se shock và cá nhát.....Ko biết mấy bác có cách nào tốt hơn ko..Các bác góp cho em nhiều ý kiến nhé.....TKS

2. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thế cũng đc, lúc vận chuyển phải chấp nhận cá bị sốc thôi bác à,Nếu bác nào có cách tốt hơn xin giúp đỡ bác lehoangphuc!!!!

3. ntnam21

ntnam21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    224
    Bác cứ thử lấy 1 cái thùng nhỏ rồi chèn báo và khăn gì đó vào cho chặt thử coi. Trước em vẫn mang mấy lân như thế mà ko sao cả .

4. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy cái vụ vận chuyển này phải biết chắc ăn mới vận chuyển à nghen,coi vậy chứ phức tạp lắm đó,kô nên thử như bạn tnnam21.Tùy theo kích thước cá mà ta có cách vận chuyển khác nhau.Nhưng căn bản thế này:
    1/ Bạn mua 1 thùng xốp loại nhỏ nhất kèm nắp đậy.
    2/ Mua khoảng 4 túi nhựa lylon(loại nhựa Nylon mờ),,,2 cái lồng vào nhau.2 cái còn lại để dự phòng bên ngoài ngừa khi vở túi(cho chắc ăn).Lưu ý lựa chọn kích thước túi nhựa sao cho vừa lọt trong thùng xốp.
    3/ Cho nước vào 1/3 túi,xong mang ra tiệm cá cho nó bơm Oxi vào,buộc kín cho vào thùng.
    4/ Rãi một ít Đá Viên vào bên dưới và bên trên túi chứa Cá.
    5/ Đậy nắp + quấn băng keo>>>Xong>>>đi trên 12 tiếng thoải mái luôn.

5. zunarc

zunarc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    khó đó ! thế này thì phải chuẩn bị thật kĩ .. và thật sự phải " chấp nhận rủi ro " ! chúc bác vận chuyển thành công :D bỏ em nó lại thì chắc bác ko làm được đâu :D

6. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Cách của bác tinhyeuthetham1 cũng tốt.Có bác nào cho mình ý kiến ko....nhiều nhiều tý nhé....tại con này mình quý nó lắm...Ko dám liều lỉnh được :(

7. bicon

bicon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng mang bằng cách của tinhyeuthetham về tới đalat (300km) mà cá ko hề shock, bỏ vô hồ chừng 2 phút là giỡn lại, và chịu ăn. mà tốt nhất là mang cá đi vào ban đêm (nhiệt độ thấp)

8. ngocnguyhuu

ngocnguyhuu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn bỏ vào thùng và mua một máy oxi chạy bằng pin khoảng 40k, mang theo 2 cục pin dự phòng là về đến nhà ok luôn.

9. hieuboyst

hieuboyst Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tại vì đó giờ tôi cũng chưa vận chuyển cá xa như vậy,mà tôi thấy cách của bán TINHYEUTHETHAM1 cũng dc đó,Chúc cá bạn lên đường thượng lộ bình an,

10. quanbao

quanbao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    Đường hàng không thì không cho mang động vật lên đâu, đi bằng xe khách thôi. Cách của tinhyeuthetham1 là tốt nhất rồi đó, cứ làm như vậy là xong thôi.

11. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    :(
    :( Sao phải gọi là..."chấp nhận rủi ro".Đây là cách vận chuyển tối ưu nhất và an toàn nhất.Bạn cứ đem cá về Buôn Mê Thuột như cách tớ đã hướng dẫn trên sẽ kô có chuyện gì gọi là rủi ro đâu.

12. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    Cách này gọi là..."vận chuyển hở".Số lượng nhiều + diện tích chật hẹp thì ta mới áp dụng vận chuyển theo cách này.Nếu đi theo cách này thì ta phải cho Đá trực tiếp vào nước để hạ nhiệt độ,,,trong thời gian vận chuyển phải liên tục kiểm tra nhiệt độ nước,vì vận chuyển hở dễ làm nhiệt độ lên xuống bất thường,phải châm Đá liên tục.Đồng thời phải mang theo ít nước dự phòng để thay vì đi kiểu này quá trình trao đổi chất của Cá diễn ra khá mau nên nước có thể bị Bẩn đục.Tuy nhiên vận chuyển hở có thể đi với thời gian 36 tiếng,có điều hơi phức tạp.

13. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    1/"Vận chuyển Kín" đi bạn.Tức là vẩn Túi lylon + thùng Xốp + Đá viên + bơm ôxi + quấn băng keo...
    Lưu ý : Thời gian càng kéo dài thì hạ nhiệt độ nước càng thấp,nên hạ từ từ từng ít một cho Cá quen và nâng lên từ từ tránh cá sốc.Nhiệt độ lý tưởng để vận chuyển Kín là từ 18 đến 20 độ.

14. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Rãi một ít Đá Viên vào bên dưới và bên trên túi chứa Cá.
    Cài phần này mình ko hiêu....Rải bên trên nó cung rớt xuông dưới thồi....Byt nằm ngang hay năm nghiêng thế bác

15. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Mình vẫn gửi cá thủy sinh ra HN bằng đường hàng không đó, tùy loại cá mà đóng bịch, nước chiếm 1/3 thể tích bịch, còn lại bơm oxy nén căng vừa phải, xếp bịch vào hộp múp, chèn chặt bằng giấy báo, lấy băng keo dán kín lại. Mình biết 1 địa chỉ luôn nhận gửi động vật tươi sống, giao trong ngày ( VD mình giao cá lúc 1 giờ chiều thì 10h tối HN nhận). Giá thì khá cao, 200k cho 1 hộp không quá 5kg!

16. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Cách của tinhyeuthetham1 là đủ rồi kô cần nhiều lắm đâu bạn ơi ! đồng ý là cá khi vận chuyển bất kì xa , gần ...... thì tất cả đều bị sock hết ! chỉ ít hay nhiều thôi ! Cái chính ở đây là vận chuyển sao cho cá về còn khỏe mạnh thôi ( đủ oxy ) ! cơ hội làm cho em nó trở lại thì mới là cách khó đấy :x thân

17. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    Tức là cho một ít đa vào đáy thùng sau khi Ôxi và nhét túi cá vào thùng xốp sao cho thật chặt,rồi rãi một út đá bên trên ( đoạn này đã nói ở trên rồi,chọn lựa túi nylon có kích thướt bằng với thùng Xốp hoặc nhỏ hơn một tí ).Như thế thùng cá bị chèn chặt kô lung lay.Để cá thật đói khi vận chuyển,cẩn thận hơn thì cho vài miếng than Hoạt tính vào trực tiếp trong túi chứa Cá,tác dụng:than sẽ hấp thụ khí độc,làm trong nước do quá trình trao đổi chất của cá.Chính vì thế ta mới để Cá đói khi vận chuyển,nếu cá No sẽ bài tiết phân,cá chậm chạm,yếu...v.v.v...Quý tộc hơn các bạn mua 1 viên sủi bọt loại nhiều Vitamin.C bẻ lấy 1/2 viên cho vào túi cá.Hơn cả Quí tộc các bạn mua ngoài tiệm thuốc Tây 1 lọ thuốc bổ nước của Pháp 20ml ( Hydrosol,sản phẩm của Rosch.Tập đoàn chuyên thuốc bổ).Cho vào túi cá khoảng 2cc,nước có mùi rất thơm,cá sung khỏe đi vận chuyển.

18. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Mình rất cảm ơn các bạn đã chia sẽ kinh nghiệm ở chủ để của mình.....Mình sẽ áp dụng cách của tinhyeuthetham1 (cách của bạn rất hay) 1 lần cho mình cảm ơn bác tinhyeu nhé ....

19. haquocbao30

haquocbao30 Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ơi ! bạn ra tiệm bán cá ở đg Lưu Xuân Tính , hỏi mua vài viên oxy bỏ vào khi vận chuyển là được mà !chúc bạn thành công !

20. NguyenDinhSang

NguyenDinhSang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mấy bạn cứ quan trọng ,tuần trước mình lên sài ngòn ,mình ở vũng tàu ,mình vận chuyễn ko xa lém mất trừng hai tiếng nhưng khi về nha thì em nó đã bơi ngang