Vận chuyển Chòe lửa.

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi teodtu, 24/3/11.

1. teodtu

teodtu Member

Thích đã nhận:
    7
    Ở mình thường chơi chèo lửa đứng lồng mấy mùa chứ không có chòe lửa bổi, mà mình thì thích chăm mấy con bổi hơn. MÌnh phải vào tận Đà Nẵng để mua. Quảng đường xa hơn 300km ( ĐồngHới ), không biết vận chuyển thế nào cho chim về đến nhà an toàn. CHim bổi thì lại chưa chắc đã ăn cám. Xin các huynh chỉ giáo dùm.
    thank cả nhà.

2. boy_nhietdoi

boy_nhietdoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    ẹc!!!bạn cho nó vô 1 cái thùng giấy!! có chọt lỗ nhiều để cho nó thở . Trước khi đi bắt nó nhớ cho nó uống nước nhiều 1 chút!!! như vậy thôi là đủ!!!nhớ là để trong thùng giấy rộng 1 tí để khỏi gãy lông đuôi nha bạn!!!

Thân
    Thanh

3. maihac

maihac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,008
    chào bạn. bạn cứ đến chổ bán người ta sẽ chu toàn cho bạn vì là nghề nên cách gói hàng của họ sẽ giỏi hơn ae trên diễn đàn.....
    bạn mua ở đà nẵng ....tiệm a tịnh dường điện biên phủ dt0935230579. tôi ở tp. hcm cũng thường mua chim như vậy, và cũng an toàn.

thân
    maihạc

teodtu thích bài này.
  4. teodtu

teodtu Member

Thích đã nhận:
    7
    cảm ơn mấy huynh nhiều, nhưng chim bổi không ăn được làm cách đó liệu có được không, chắc nó sẻ chết đói mất...mình định cho nó vô cái lồng trùm kín, cho ít sâu và châu chấu vao, đói thì nó ăn, ea thấy thế nào.

5. nhoc con

nhoc con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    có 300km thui mà bạn....không việc gì đâu....nếu có cái áo chim ( trùm thân lại để chỉ thấy đầu và đuôi thui đó ) là bạn có thể vận chuyển vô tư....quãng đường đó ngắn chim sẽ ko sao đâu...khi đến nơi thì cho chim vô lồng trùm kín cho chim hồi lại là ok.

teodtu thích bài này.
  6. teodtu

teodtu Member

Thích đã nhận:
    7
    mấy ngày đầu mình nuôi 2 con chung 1 lồng cho nó có bạn có bầy tự học nhau mà tập ăn cám, ít bửa thì đem ra riêng, như vậy có dc không nhỉ. Bửa có nuôi thử 1 con rùi nhưng nó chả chịu ăn gì, thấy nguy hiểm quá, tốn công tốn sức, tốn tiền :)

7. maihac

maihac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,008
    CHÀO BẠN.theo mình nghĩ bạn nên tách riêng thì hay hơn, bước đầu bạn trùm áo lồng cho kín đừng để em nó nhảy sợ... cho em nó ăn sâu tươi trộn với cắm...
    từ...từ hé áo lồng.thỉnh thoảng nhớ tắm cho em nó.
    chúc bạn thành công
    thân
    maihạc

8. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Đó cũng là một cách, vì bổi nuôi nhiều con chung lồng thì có con nhát nhiều và cũng có con nhát ít. Như thế thì con này ăn và con kia sẽ bắt chước ăn theo. Còn vận chuyển bổi thì bạn cứ lấy thùng mì gói, đục vài lỗ nhỏ cho thông hơi, và khoét thêm 2 lỗ lớn để nhét cóng sâu và nước vào (nhớ dùng keo 502 để cố định 2 cóng lại), tạo 1 cái cửa để bỏ chim ra vào sau đó dán kỹ lại bằng băng keo là ok. Đây cũng là cách mà các vựa chim dùng để trung chuyển các loại chim bỗi đi xa.

teodtu thích bài này.
  9. teodtu

teodtu Member

Thích đã nhận:
    7
    trên đường vận chuyển thì luôn có tiếng động, chim không được yên tỉnh thì sao mà ăn hở bạn, mình nghĩ như vậy chắc nó sẻ không ăn dc, như vậy liệu nó có chết không nhỉ đói ,và mệt không nhỉ

10. thanhnghia.dba

thanhnghia.dba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    Theo mình biết thì thông thường người ta hay cho chim vào thùng giấy carton khoét nhiều lỗ nhỏ ( thùng bia, nước ngọt, mì tôm...) gửi chim lên xe vào buổi tối, đến sáng thì đến nơi. gửi ban đêm trời mát, chim khỏe. trước khi gửi người ta nhét 1 miếng thịt heo cho chim ăn, cho uống nước bằng cách nhúng đầu chim vào nước. làm theo cách này thì ko cần cho cóng sâu và nước vào thùng. khi đến nơi thì nhúng đầu chim vào nước lần nữa rồi cho vào lồng lớn có sẵn sâu và nước, trùm kín lại cho chim nghĩ.

Lưu ý: cách trên chỉ thích hợp cho lửa, than, chào mào,... riêng khướu, mi thì cho riêng từng con khi vận chuyển.

11. choelua

choelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Chòe lửa bổi vận chuyển không cẩn thận về nó hoảng là chết liền đó.

12. tklys

tklys Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    mình cũng nhờ ng mua choè lửa bổi trong biên hoà gửi ra hà nội.đuôi 23,5 mà chỉ cần cái lồng mi cũ,cho đầy sâu và nước,trùm kín lại và ra đến nơi an toàn.và đây là e nó: