vấn đề An toàn của bình co2

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi yar, 19/8/10.

1. yar

yar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    142
    mọi người cho e hỏi,e mới sử dụng bình co2 lần đầu không hiểu mấy về bình co2 đọc một mớ bài trên diễn đàn nhưng vẫn mù mịt quá :D nên lập chủ đề mới hỏi về vấn đề an toàn của bình co2 mình thấy ở mấy tiệm hàn lâu lâu hay có chuyện nổ bình không biết mình sài bình co2 ở nhà có thể bị nổ bỉnh không và nếu có thì đâu là nguyên nhân và có biện pháp gì đề phòng không vì e thấy nó làm bằng sất nếu mà nổ bình khác nào ôm một quả bom trong nhà :( vì thắc măt này mà e cứ lo nơm nớp khi sử dụng,ai rành về bình co2 vui lòng trả lời sớm dùm em cám ơn cả nhà nhiều :D

2. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    Nổ bình co2 như trên báo viết là do các cơ sở tư nhân tự san chiết có lẽ k đúng cách or bình wá cũ nên gây nổ.theo như vài lần mình mang bình đi bơm thì bà chủ cũng đã nói nếu bình k an toàn thì cty người ta cũng sẽ k bơm khí cho mình.Nên bạn cứ sài như bt đúng wy cách bình còn tốt van tốt thì k có lẽ nó tự nổ.Và chưa có bài báo nào viết về chơi thủy sinh mà nổ bình co2 nữa nên càng yên tâm

3. yar

yar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    142
    hi nghe a nói e củng an tâm phần nào nhưng e đọc thì thấy nói nếu áp suất trong bình vượt quá sức chịu đựng của bình thì nó sẽ nổ dậy làm sao mình biết áp suất trong bình là bao nhiêu và giới hạn của bình là bao nhiêu,nếu ap suất trong bình quá cao thì làm sao để giảm áp suất và thâm nửa là nguyên nhân nào làm cho ap suất trong bình đột nhiên tăng cao,hy vọng mọi người hướng dẫn e và củng là hướng dẩn các bạn mới như e để sử dụng bình được an toàn :D

4. socoladatviet

socoladatviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Nếu nó nổ thì là nổ lúc bơm khí vào bình, còn lúc mang về nhà an toàn rồi thì sẽ không nổ đâu. Chú ý khi mới bơm xong lúc mang về nhà thì cẩn thận đừng sóc quá (mình nghĩ vậy) và bảo ng ta đừng bơm kỹ quá. :( thà ít đi 1 ít còn hơn là nguy hiểm mà :(

5. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    thường thì áp suất khoảng 60-70kg nhưng đã có 1 van tổng rất chắc và còn 1 van giảm áp nữa rồi thì bạn còn sợ gì nữa.Để nơi thoáng mát tránh ánh nắng chiếu vào thôi.Mình để bình co2 ngoài ban công dùng cũng lâu rồi nhưng đâu có vấn đề gì xẩy ra đâu bạn.

6. hangsapphire

hangsapphire Active Member

Thích đã nhận:
    16
    Em lại tưởng bác socola sang đây lập Top mới về vấn đề điều chỉnh van và hệ thống đếm giọt CO2 cho an toàn ...ko để xảy ra tình trạng quá thừa Co2 làm cá chết hàng loạt chứ
    Bể em lớn (1,2m), nhưng lại chỉ muốn trồng 1 số loại cây tiền cảnh thấp thấp (TTCB, TCN) như kiểu quả đồi xanh ý và sẽ nuôi 1 đàn cá , tép ... thì có bắt buộc phải dùng CO2 ko các bác?

7. nnes

nnes CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,225
    hình như đã trồng trân châu thì phải có CO2 mới lên đc mà

8. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    vẫn lên đc bạn ạ nhưng k đẹp bằng khi có co2 thôi..................................................

9. qnstylecity

qnstylecity Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Bạn yên tâm là bình đảm bảo kỹ thuật thì nhà máy mới bơm khí....Nhưng CO2 để cho thủy sinh là gắn liền với môi trường sinh hoc thủy sinh, mà chơi thủy sinh thì lên bắt đầu từ chất lượng của cái lền bạn định chơi đã sau đó hãy nghiên cứu cái này thì đỡ tổn thất mà!

10. yar

yar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    142
    bi`nh của nhà mình có 1 van lớn và 1 van đồng nhỏ để chỉnh ngoài ra khôgn còn thiết bị nào khác dậy cho e hỏi cái van lớn là van tổng còn van nhỏ là van giảm áp phải hông máy anh :D

11. Hung Mamen

Hung Mamen Guest

van nhỏ chỉ là van chiết xuất co2 , bạn nên mua 1 van giảm áp ( điều áp ) đàng hoàng , nếu tiện nên mua thêm 1 van vi chỉnh ( tinh chỉnh ) nữa , như vậy bạn điều chỉnh giọt co2 dễ dàng và đơn giản hơn nhiều .

12. khuyenxanh

khuyenxanh Guest

bác Hung Mamen cho em xin cái hình tổng thể co2 của nhà bác được không