Vấn đề bỏ muối vô bể cá dĩa

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi Xuân Lộc, 3/3/07.

1. Xuân Lộc

Xuân Lộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Dạo gần đây, tôi thấy trên mạng có những ý kiến trái ngược nhau về việc có bỏ muối vào bể cá dĩa hay không. Một số thì bảo nên bỏ, số khác lại nói không! Bên nào cũng có những lập luận khá rõ ràng để chứng minh là mình đúng. Bản thân tôi nuôi cá dĩa đã 5 năm và lúc nào cũng duy trì lượng muối trong bể với nồng độ 1g muối/1lít nước, thấy không vấn đề gì. Như vậy thì có nên bỏ muối hay không vào bể? Ý kiến các cao thủ nuôi cá dĩa như thế nào? Rất cám ơn. Thú thật nếu không bỏ muối vào bể cá dĩa, tôi thấy không an tâm lắm vì sợ chúng bệnh.

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    GHT không bỏ muối vào bể cá đĩa thấy chúng vẫn mạnh khoẻ, màu sắc khá đẹp và chẳng có con nào có tiêu cả, lại đẻ ầm ầm, mỗi tội không nở được vì chúng ăn trứng.

Kimmaluu1811 thích bài này.
  3. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    bỏ muối hay ko cũng tùy theo nguồn nước .riêng mình thì ko bỏ muối vì trước kia mình cũng hay bỏ muối để phòng bệnh cho cá .nhưng điều đó là ko cần thiết.mỗi ngày mình thay nước cho Cá Dĩa bỏ muối vào thay nước xong thì thấy cá bị tuột nhớt ,sau đó mình ko dùng muối nữa tới giờ thì thấy ko có vấn đề gì xẫy ra cá sống khỏe .luôn cả lúc bệnh mình chỉ dùng thuốc cũng ko sử dụng muối vì muối cũng có thể làm mất tác dụng của thuốc.nhưng tốt hơn là ko nên dùng muối khi cá bình thường.chỉ sử dụng khi nào cá bệnh để xác khuẫn nguồn nước mà thoi.đây chỉ là ý riêng của mình để các bạn tham khảo

4. Lioner

Lioner Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá dĩa sống môi trường nước mềm ,cho muối vào làm tăng dộ cứng nước như vậy là không có lợi.Lại nữa nồng độ muối 1/1000 thì cũng không có ticnh1 chất sát trùng.Theo tôi thì không nen,chỉ nên dùng muối để chữa bệnh mà thôi

5. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo em thì bỏ muối hay không bỏ muối cũng giống như có nên phơi nước để bay hơi clo trước hay không vậy...cái đó tùy vào mỗi người thôi, chủ yếu tập cho cá quen là được!...đúng như anh lioner đã nói, muối vừa làm tăng tính cứng, vừa làm tằng ph của nước (trong khi cá dĩa thích nước mềm, ph thấp), nhưng cá đã quen rồi thì cũng ok thôi...hơn nữa, nếu ta thường xuyên dùng nước muối mà cá vẫn bị bệnh thì lúc chữa trị muối gần như vô dụng (vì nếu bỏ lượng như cũ thì chẳng ích gì còn bỏ nhiều hơn có khi thành ướp cá luôn.)...cho nên theo em để cá không bị bệnh thì cần đảm bảo các yếu tố khác hơn là dùng muối.thân!!

6. NHATHUY

NHATHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình có cùng quan điểm với bạn, cái chính là chúng sẽ thích nghi khi môi trường mình tạo ra như vậy, nếu bạn đó đã cho muối như vậy (1g/1lít) mấy năm nay rồi, thì bây giờ bạn đó cứ việc cho tiếp, còn nếu bắt đầu nuôi, khỏi cần cho cũng không sao. Cá nhà mình cũng chẳng cho muối vào bao giờ.

7. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nếu bạn cho muối với liều lượng vừa phải thì cá sẽ không sao ,nhưng khi nhiều quá thì cá sẽ chậm lớn hơn bình thường 1 chút

8. bixo

bixo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    mỗi lần minh thay nước là thay hết ,nen lúc cho nước mới vào mình cho 1 nhúm muối,vì theo mình biết muoi co liên quan tới áp xuất thảm thấu of cá ,nếu cho vói lượng vừa phải thì giúp cá ít bị tuột nhớt trong môi trường mới .còn một tác dụng of muối nừa là trị đc bệnh phân trắng,còn bệnh lở mình thì đừng xài muối

9. Bien_irt

Bien_irt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Theo mình không cần dùng muối trong bể cá đĩa:
    - Ảnh hưởng môi trường nước
    - Hàm lượng % nhiều gây sốc cho cá dẫn đến tác dụng chữa bệnh không cao, ngược lại nếu cho ít chỉ có tác dụng với bể mới hoặc chưa sử dụng muối lần nào
    Nhà mình ko bỏ cá vẫn tung tăng như thường, nếu có bệnh thì mua thuốc ngoài tiệm bán cá cảnh dùng đúng liều theo chỉ định ghi trên vỏ thuốc (đừng nghe mấy ông bán nhé- đôi khi ko đúng đâu) là OK rồi.

10. love_discus

love_discus New Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình nếu bỏ muối với nồng độ 1g/l thì tốt hơn vì nó giảm được một số mầm bệnh trong nước.

11. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    theo em thì tùy nguồn nước mà ta quết định có nên bỏ muối vào thay không vì nếu là nước giếng thì nồng độ ph thấp thì bỏ muối vào thì nó chỉ tăng ph vừa đủ còn nếu mà nước máy mà bỏ muối vào thì ph tăng nhanh dễ làm cho cá bị sock. tốt nhất khi nuôi cá dĩa nếu không cần thiết thì đừng bỏ muối vào.
    thân chào.