Vấn đề cám chim chòe than

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi hoangdoberman, 15/3/11.

1. hoangdoberman

hoangdoberman Member

Thích đã nhận:
    6
    em có 1 đôi chòe than nuôi từ non lên,được 2 vụ rồi,rất dạn người, đặc biệt là 2 con của em đánh chưa biết thua con nào ( mấy con quanh xóm em thôi) nhưng mỗi tội là chưa thấy hót xổng,chuyện trò suốt ngày,tắm táp đầy đủ.Em nghĩ là khả năng do chế độ dinh dưỡng, em muốn hỏi các bác nuôi chòe than, tư vấn cho em chế độ làm cám được không ạ, ngoài mồi tươi ( dế hoặc cào cào) thì còn cái gì nữa.Cảm ơn các bác đã cho ý kiến

2. dung.nd

dung.nd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    1/ 1 lon đậu phụng giã nát
    2/ 1 lạng tôm: Luộc lên, bỏ đầu đuôi , giữ lại vỏ
    3/ 5 quả trứng gà: lấy lòng đỏ bỏ lòng trắng
    >>> Bỏ lòng đỏ + Tôm vào máy xay sinh tố (chế độ xay ướt) xay nát
    4/ 30 gram thịt gà: cắt nhỏ, bỏ lên chảo sây khô >> bỏ vào máy xay sinh tổ (xay khô) say nát
    5/ Trôn hỗn hợp: đậu + gà (đã xay khô nát) + Hỗn hợp trứng tôm ở trên

>> đem phơi nắng cho ráo >> bỏ lên chảo sây khô. Lúc này sẽ thành từng cục khô nhưng to
    >> dùng máy xay sinh tố xay (chế độ khô) thêm lần nữa, ta sẽ có hỗn hợp bột khá mịn
    >> bỏ chảo sấy khô thêm lần nữa
    6/ Trộn thêm vào 1/3 muỗng yaua (vitamin B complexC cho gia cầm), 1/3 muỗng yaua (loại vitamin tổng hợp cho gia cầm).

Đây là chế độ bột cơ bản đầy đủ các dưỡng chất.

Chế độ nuôi lông và tiền chế độ nuôi lửa:bạn nên cho ăn bột này + thêm mồi tươi như: sâu superworm, dế (đạm cao); châu chấu (có nhiều canxi)

Sau chế độ trên, khi chim đã khá cứng cáp (biểu hiện hót sổng to) , bạn sẽ chuyển sang chế độ nuôi lửa.

Khi nuôi chế độ lên lửa. Bạn cần cho ăn thêm một trong số các các loại mồi nóng như: liu điu, sâu tươi, sâu khô, tắc kè, ...

Đảm bảo chim sẽ hót như điên

He he

Last edited: 16/3/11
  3. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Bạn nên cho thêm kỳ tử và rang đậu phộng cho thật vàng để nhanh lên lửa

yeuchuatron and hoangdoberman like this.
  4. hoangdoberman

hoangdoberman Member

Thích đã nhận:
    6
    cảm ơn 2 bác dung nd và leemin, e sẽ về làm để áp dụng, tiện thể các bác cho em hỏi luôn là nếu không có thời gian làm cám thì có thể dùng cám của thương hiệu nào hoặc chỉ cho em chỗ mua cám tin tưởng, THANKS cả nhà

5. namlee

namlee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    bạn cứ ra tiệm chim mua cám bình dương về bỏ thêm trứng gà phơi nắng(nhớ lót giấy báo)
    hằng ngày mua cào cào,sâu về cho em nó ăn
    siêng đi cội
    nhà em than,đất,lửa đều nuôi 1 loại cám trên===>múa hót ì xèo(bữa nào em làm clip post tham khảo)
    anh em nào nhà gò vấp rảnh thì ghé tiệm cafe ông tân ở ngay ngã ba dương quảng hàm -lê đức thọ để
    dợt các loại chích choè

Last edited: 16/3/11
    hoangdoberman thích bài này.
  6. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Đơn giản cho anh em bận đi làm : Ba vì only + sâu + dế + thịt lợn + cá nhỏ

yeuchuatron and hoangdoberman like this.
  7. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Cám chòe than quan trọng nhất là làm lạc. Bác rang lạc rồi làm cám mà không đẩy được dầu lạc ra thì mồi chòe ăn vào không tiêu. Chòe bị nôn ra cục cám hoặc nặng hơn là hỏng đường ruột. Cám chòe không nên cho sâu khô vào- đặc biệt bác nào ở miền Bắc vì làm như vậy con chim bị khô, gân gối không tốt, không có độ dai

8. thuhuong

thuhuong Member

Thích đã nhận:
    10
    bác bảo k cho sâu khổ vào thì làm sao mà căng lửa được hả trởi.

yeuchuatron thích bài này.
  9. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Không có sâu khô vẫn căng lửa được. Sao bác không dùng cà dê để thay thế hoặc dùng rết trộn vào nhi? Sâu khô tạo cho con chim nóng nhưng không tạo ra độ căng thật sự của con chim. Con chim căng phải là do thể lực thực sự lên căng mới tốt chứ nếu do ăn sâu khô con chim nóng lên, kích dục nhanh lên thì không có độ bền. Bạn nào nuôi chim mùa trước ăn sâu khô nhiều thì sẽ biết ngay các hiện tượng vào mùa sau như thế nào.

Last edited: 26/4/11
  10. quangvo

quangvo Member

Thích đã nhận:
    9
    Bác dung.nd không biết ở đà nẵng chổ nào bán cám chòe chất lượng vậy bác, em có con chòe đất đã hót sổng rồi nhưng chưa căng, đang cần mua cám kích cho nó lên lửa nhưng chưa biết mua chổ nào nhờ bác chỉ giúp. Thanks.

11. dung.nd

Thích đã nhận:
    22
    Cám chòe bán tại ngoài tiệm và tại các điểm dợt chích chòe thì đa phần là chất lượng 0 cao như công thức mình post ở trên đâu.
    Nếu bạn muốn nuôi để đảm bảo chim bền căng lửa thì bạn nên tự mình làm cám và học thêm được nhiều kinh nghiệm. Thông thường làm cám theo công thức trên cũng nhanh mà. Tầm 1h là xong
    Đậu phụng: bạn mua loại rang sẵn ngoài chợ, 1 lon ~ 10k.
    Tôm luộc tầm 5 phút
    Gà rang tầm 10 phút.
    Vitamin B complex C và vitamin tổng hợp , bạn đến chỗ chuyên bán đồ gia cầm tại đường Hoàng Hoa Thám (gần ngã tư HH Thám và Lý Thái Tổ (Vitamin B complex C (~15kgói) và vitamin tổng hợp (5k 1 gói), sử dụng cả năm cũng chưa hết)
    Cứ nuôi như chế độ ở trên đảm bảo chim sẽ hót căng luôn. Con chim phải từ từ qua từng giai đoạn bạn àh.
    Nếu chim của bạn đã hót sổng rồi. Bổ sung thêm vài con cào cào và 1 hũ khuyên sâu tươi / ngày. Đảm bảo chỉ 1 tuần thôi, con chim bạn sẽ hót căng ngay.

12. quangvo

quangvo Member

Thích đã nhận:
    9
    Cảm ơn bác dung.nd nhưng vì mình chỉ nuôi chủ yếu là khuyên, chỉ có một con chòe đất mà nó lại ít ăn cám nên làm nhiều sợ để lâu ko tốt nên mua se hay hơn nên hờ bác giới thiệu giúp chổ nào uy tín đc không, còn về sâu thì không biết mình nên cho ăn supersâu hay loại sâu nhỏ thông thường sẽ tốt hơn vậy.

13. dung.nd

Thích đã nhận:
    22
    Sperworm lượng đạm khá nhiều, bổ sung năng lượng hàng ngày tốt. Cho ăn rất tốt, tuy nhiên ăn ở mức độ vừa phải để tránh trường hợp chim quá mập hoặc ngấy ăn (ăn tầm ngạy 5 hay 6 con gì thôi, mà phải loại nhỏ thì nó mới nuốt được).
    Sâu superworm rất phù hợp với chích chòe các loại, nó không quá nóng. Trường hợp chim thay lông cho ăn dế, cào cào kết hợp với superworm sẽ cho ra bộ lông đẹp, không hề bị xoắn gì cả. (đã thử nghiệm).
    Sâu để kích lửa thì sâu nhỏ kích nhanh hơn. Độ nóng của sâu nhỏ nóng hơn superworm rất nhiều (thí nghiệm: nếu bạn để cùng 1 lương sâu nhỏ và sâu super vào 1 cái chén đậy lại có để khe hở. Khoảng 1 thời gian sau mở ra, nắp đậy của sâu nhỏ đọng đầy nước trong khi sâu super chỉ hẩm hẩm).
    Nếu chim đã hót xổng và chuyển sang nuôi chế độ kích lửa thi sáng cứ cho ăn ít cào cào hoặc dế hoặc superworm. Chiều cho 1 ít sâu nhỏ. Đảm bảo chim bạn sẽ rất căng sau vài ngày. Lưu ý tránh lạm dụng cho ăn sâu nhỏ quá nhiều, nếu ăn quá nhiều, con chim đi phân rất khó, giống như bị bệnh trĩ, răng hoài 0 ra :devil:

Last edited: 29/4/11
    quanst and quangvo like this.
  14. quangvo

quangvo Member

Thích đã nhận:
    9
    thanks bác dung.nd đã cung cấp nhiều thông tin bổ ích, mà xin bác cho hỏi đà nẵng hiện tại có chổ nào dượt chòe đất không vậy bửa nào mình mang đến dượt cho vui.