vấn đề cần tích lũy

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi cutichoichim, 1/2/08.

1. cutichoichim

cutichoichim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Một chú k đc coi la tốt là đc cả 3 mặt đó là dáng , giợng & lông .
    em thì mới tập chơi K nhưng cũng đc may mắn là có những em đc về dáng & giọng nhưng ít đcj con nào màu lông đcj ưng ý như trên 4rum( phát thèm)
    Bác nào có cách nào chỉ giáo giúp hiền đệ 1 tý .
    Có thêm thành phần gì trong thức ăn ko, chế độ chăm sóc & điều gi mà em chưa bít xin các huynh chỉ giúp em đcj có chu K như ý với nha .Thank

2. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    có j đâu chim nuôi lâu với chế độ chăm sóc tốt thì màu lông thường sáng hơn chim trời . Tuy nhiên có con màu xanh vàng có con lại màu xanh . Minh không hiểu bạn định nghĩa thế nào là lông đẹp . Các loại thức ăn để lông lên màu là : châu chấu non, cà rốt , bột ngô, hoa quả (cái này chơi ít thôi không chim đi ngoài chết ) bạn cũng có thể dùng sunsilk colourt hiểu quả rất cao mà không cần chờ thời gian ...he he....

3. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Bột làm theo kiểu Huế lông xỉn và ít ánh vàng hơn bột đậu xanh trứng

4. cutichoichim

Thích đã nhận:
    4
    Huynh oi em thừong làm bột theo côg thức như trên diễn đàn vậy .Các huynh cứ cho em cach gì hay hay co thể áp dụng đc chim có màu lông sáng & đẹp là đc chứ như vài con chim của đệ thì hay nhưng nhìn màu lông thì hơi nản wa a!!!!!!!!11

5. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    nản quá lúc mô muốn thả kêu tui tới tui nuôi giùm cho hi hi hi hi:D
    không thì bán cũng được...
    tui đang muốn mua chim khuyên thuộc đây

6. Nuademvangem23

Nuademvangem23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    K bạn đã thay lông nhà chưa hay vẫn còn lông bổi???????????????????

7. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Không biết Khuyên bạn lông thế nào mà bạn chê giữ vậy??? K minh nuôi cho ăn tùm lum, bột đậu xanh, bột đậu phụng nó ăn tuốt, vậy mà líu căng, đem so với chim bổi thì thấy lông của nó sáng hơn chứ không tệ đâu. Nuôi dễ lắm muh, tốt nhất bạn mua một con bổi về so sánh thử, đừng chê tội nghiệp em nó.

8. cutichoichim

Thích đã nhận:
    4
    hic hic chú K của em nuôi đcj 3 mùa lông nó bạc đến nổi các bác thấy chắc cũng khóc, còn thêm 1 em bạn em vì nuôi yếu mới 1 mùa nó hơi mất màu. Đang chờ chúng thay lông lại để xem sao nhưng em muốn hỏi thử kinh nghiệm của các huynh thôi!!!!!!!!!!!11

9. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Vậy thì chắc thiếu chất tươi như cào cào hoặc ít nhất là sâu tươi rồi, Sâu thì không khuyến khích cho ăn lắm nhưng 1 tuần 1 lần cũng không sao muh, bạn hỏi xem em nó thích ăn gì thì bổ sung thêm cho em nó, bảo đảm lông mướt, xịn (nhìn phát thèm, hahahah)

10. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Chim mà đã bị bay màu thì ít nhất cũng phải nuôi thêm 1 mùa nữa, mà cho ăn đầy đủ chất mới may ra trở lại màu lông nguyên bản của nó.vì vậy bạn cố nuôi thêm 1 mùa nữa mà nhớ phải chăm sóc cho đầy đủ chất nhé

11. LoiCanHP

LoiCanHP Member

Thích đã nhận:
    12
    Nếu thực sự bạn thích thì nên cho ăn cám Sài Gòn và Dế, chim khỏe thì màu lông sẽ đẹp thôi mà

12. hung258

hung258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    các bác ơi cho em hỏi với em mới mua được của một ông nuôi bằng cám ba vì thế mà líu như điên mỗi tội lông bạc làm thế nào để cho lông nó trở về bình thường hay em cho nó ăn cám thay lông nhưng sợ nó ko líu nữa .con này hay lắm mỏ mỏng dài và nhọn đuôi xòe người bé tý ma dài ngoằng

13. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    đổi sang cám đậu ,sau 1 thời gian lông nó sẽ tự dần dần hồi nhưng không thể = thuần thục cám ,sau 1 mùa lông nuôi = cám đậu sẽ trở lại bình thường còn muốn nghe líu hay gì gì nữa thì đúng là bó tay trong 2 thứ chỉ trọn lấy 1 thôi,chim hay thay lông xong vẫn cứ là chim hay chẳng liên quan gì nếu bạn chăm tốt ,nếu nản thì điện cho mình mình đến nghía ,mua em nó về sài chơi

14. the-centaur

the-centaur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    tình hình này thì bạn phải đổi sang cám đậu xanh voi lòng đỏ trứng rồi đảm bảo tầm 1 tháng thoi là co của bạn đẹp ngay

15. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    mua cho nó ít thuốc nhuốm xanh đỏ là màu lông đẹp ngay mà, hehee cứ cho ăn đày đủ chất là đẹp n gay nếu k hông đẹp mang a nh nuôi hộ c ho heheheehhehe

16. nguyenvinhhien

nguyenvinhhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Ko biết bạn quan niệm cho K ăn sâu như thế nào chứ tôi vẫn cho các em nó ăn sâu hàng ngày vẫn chả sao cả ,lông vẫn xanh mướt .Mỗi tội viêm màng túi vì khoảng 4 hôm lại mất 10k .Chưa kể còn các thứ khác.