vấn đề canxi, khoáng chất cho gà nhất là gà mái

Thảo luận trong 'Chăm sóc gà đẻ - gà con' bắt đầu bởi betoan, 28/12/10.

1. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    mình có 1 vài ý thế này dành cho những ai chưa biết còn ai biết rồi mong các bạn bỏ qua chỉ đọc cho vui nhé.
    1 vài người gặp tình trạng gà mái đẻ trứng non, vỏ mỏng dễ vở, vỏ trứng ko sáng ko hồng hào đẹp. 1 vài người thì gà con bị quẹo các ngón chân...
    biện pháp : mài nhuyễn vỏ xò, nan mực, vỏ trứng... theo minh ko cần thiết vì tốn kém thời gian, chỉ cần ra tiệm thuốc thú y bảo họ bán cho 1 bich remix khoáng và 1 bịch canxi ( 2 gói này chỉ 25k)
    mình còn thấy ở quanh nhà những người nuôi gà kiễng, gà nòi họ thường rất ít khi cho uống vitamin tổng hợp hoặc nếu có chỉ uống khoảng vài bữa, họ nghỉ uống nhiều ko tốt, riêng bản thân mình nước uống hàng ngày lúc nào cũng có 3 thứ đó là remix khoáng, vitamin tổng hợp, canxi, bản thân thấy gà rất sung, đẻ rất đều trứng đẹp và đặc biệt là sức đề kháng rất cao với các bệnh do thời tiết thay đổi gây ra. mình có vài lời thế nếu có gì ko phải hay thừa thải mong các bác bỏ qua cho

quachnguyen, FISHER-MAN and TrongDat like this.
  2. chuoituyet

chuoituyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    vậy a cho e hỏi,e tính mua viên vitamin sủi bọt mua ngoài thuốc tây về pha nước cho gà uống có được ko a,nếu uống cái đó gà có bị gì ko e sợ cái đó liều cao wa ảnh hưởng tới gà

3. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    1 viên đó bạn phải pha ít nhất là 2 lit nước, gà uống vẫn được nhưng tốn công và tốn kém hơn và cũng ko hiệu quả hơn. vì bạn mua 1 bịch vitamine tổng hợp laọi tốt chỉ có 15k(gói 100g) trong này ngoài vitamine C có trong viên sủi bọt bạn mua tại tiệm thuốc tây thì nó còn chưa nhiều laọi khác nữa : b1, b5, A,D,E,k3,....)chỉ vitamine C ko thì chưa đủ

Last edited: 29/12/10
  4. taptanhdaga

taptanhdaga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Betoan ơi 3 thứ như bạn nói thật ra là remix hỗn hợp gồm có khoáng đa lượng và vi lượng trong đó có cả canxi và một số vitanim rồi, tùy theo cách trông sóc và điều kiện thổ nhưỡng mình thiếu cái gì thì mình mới bổ sung cái đó chứ không phải nhất thiết phải như bạn nói đâu. Thiếu cũng không tốt mà dư cũng không tốt chỉ cần đủ nhu cầu là được.

5. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    remix hỗn hợp thì lượng can xi rất thấp, remix khoáng thì ko chưa vitamine bạn à. đúng là thiếu ko tốt dư cũng ko nhưng mình pha 1 liều lượng nhỏ hàng ngày theo riêng bản thân thấy gà rất sung đẻ nhiều đều đặn, và vỏ trứng rất đẹp

quachnguyen thích bài này.
  6. tidao111

tidao111 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Mấy anh làm ơn cho em hỏi . Ở tpHCM tiệm thú y nào có bán mấy loại thuốc trên được không ạ ? Gà nhà em bị téc mỏ , em đã tìm mua ở 4,5 tiệm rồi mà không thấy bán. Xin mấy anh chỉ giùm em . Thanks

7. FISHER-MAN

FISHER-MAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,241
    Nếu bạn ở Q.Tân Bình hay Tân Phú thì có thể ghé tiệm thú y thanh trúc trên đường âu cơ gần ngã 3 với trường chinh mua thuốc gì hầu như cũng có, nhưng chú ý là bà chủ hơi khó ưa một chút hỏi lăn tăn là bả khó chịu àh.

8. quachnguyen

quachnguyen Chủ nhiệm CLB GK Q6

Thích đã nhận:
    8,201
    bà chủ đó lớn tuổi chưa Cường, càng khó thì càng ấn tượng, quan trọng là thuốc bán rẽ và tốt là được rồi kaka

FISHER-MAN thích bài này.
  9. FISHER-MAN

FISHER-MAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,241
    Trẻ đẹp mà khó thì e cũng ráng, đằng này vừa có tuổi vừa khó chịu nhưng được cái ra nói gà bị gì là bả cho thuốc ngay chóc àh, nhưng phải nói ngắn gọn xúc tích chứ dài dòng là bả phang àh. Giá thuốc thì em không để ý lắm vì chổ e ở chỉ có bả bán àh, nên nói nhiêu mua nhiêu thôi, nhưng hình như mắc hơn mấy chổ khác:D

quachnguyen and minh_vy like this.
  10. bi_gv

bi_gv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    278
    bạn thử cho em nó ăn vỏ trứng, và kết hợp cho uống thêm canxium 1 vỉ 5k tiệm thuốc tây có bán nhiều lắm

11. dinhtu_star

dinhtu_star Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    đối với gà mái thì ngoaì nuôi cảnh thì nó còn có 1 nhiệm vụ cao cả nữa đó là ......đẻ trứng.hjhj. bổ sung các loại vitamin tổng họp cũng tốt nhưng tốt nhất là bạn nên cho ăn đa dạng các loại thức ăn sẽ tốt hơn. hơn nữa bạn nên chú ý các loại vitamin mà thành phần có KI ( kali iotua) , yếu tố này giúp tăng sản lượng trứng và tỷ lệ trứng nở bạn ạ. không ảnh hưởng đến gà mẹ đâu ban ạ. với lại bạn theo dõi tình trạng sức khỏe rồi hãy bổ sung vitamin tổng hợp nhé, nó không thiếu thì không cần đâu. bạn cứ cho ăn đa dạng thức ăn là ok ngay thôi.chú ý phòng bệnh bạn nhé. chúc thành công!

12. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    ko biết gà khác thế nào chứ bầy gà nhà em mỗi đợt em nó đẻ toàn tầm 15 - 18 trứng, đợt này 2 em nó để hơn 50 trứng rồi mà chưa chịu nghỉ ^^

13. dinhtu_star

dinhtu_star Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    về trường hợp gà của bạn đẻ nhiều như thế thì mình cũng không am hiểu lắm. có nhiều lý do khác nhau. có thể do tuyến nội tiết của nó tiết hoocmon sinh dục không ngừng ,kích thích nó sinh sản quá mức bình thường bạn a. Nhưng không sao đâu bạn a, tha hồ trứng mà luộc.hjhj. ban cứ yên tâm.

14. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    mình ko lo đâu khoái nữa chứ, sai mà luộc được nở sạch sẽ 99% cơ đấy. vấn đề mình muốn đề cập là dinh dưỡng cho gà mái đẻ kìa

15. hoàng dương

hoàng dương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,822
    về cơ bản khi gà đẻ trứng non thì phải bổ sung can xi cho gà. muốn gà hấp thụ can xi được thì phải kết hợp thêm vitamin D và B12, B12 quan trọng lắm đó nha. và gà phải được tắm nắng. muốn nhanh cũng không được nên hãy để yên cho nó đẻ tiếp những quả trứng non đó, đến khi nó ấp thì kiếm trứng khác cho nó ấp và dẫn con một lứa thì lứa sau lại đẻ bình thường thôi.

có nhiều người không phát hiện ra gà mình đẻ trứng non, mà cứ nói là tại sao gà mình không đẻ dù kêu trống, ngày nào cũng nhảy lên ổ nằm nhưng chẳng có trứng nào hết. muốn khám được con gà này nếu ai biết rờ trứng khi gà chưa đẻ thì rờ kiểm tra trứng tối hôm trước, vì gà đẻ trứng non nó sẽ bị rớt trứng ra ngoài tầm lúc 12 giờ khuya đến 6 giờ sáng. nếu không biết cách rờ trứng thì nhốt riêng con gà đó chừng ba đêm ở một nơi sạch sẽ thì sẽ thấy trứng rớt ra, bể và còn lại tí màng của vỏ. con nào bị nặng thì cái màng mỏng tang à.