Vấn đề cây cối trong bể cá đĩa???help

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi typoon, 17/10/06.

1. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    Em hiện nay đang nuôi 1 đàn cá đĩa trong bể có trồng cây thủy sinh . bể chỉ có nền cát ko có đất nên cây ko đc xanh tươi cho lắm , em định dùng phân nước để chăm cây nhưng ko biết dùng loại nào và có ảnh hưởng như thế nào với cá đĩa , mong nhờ các cao thủ chỉ giúp...~X(

2. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Việc sử dụng phân nước trong bể cá đĩa nền trơ cho cây thủy sinh chỉ có hiệu quả khi lựa chọn được loại cây thích hợp với bể và biết cách sử dụng liều, chất lượng phân nước phù hợp.

Ngoài ra, hệ thống ánh sáng của bể cá đĩa thường không đảm bảo cho đa số các loại cây thủy sinh mọc tốt và khỏe mạnh, vì vậy người nuôi cá đĩa nếu muốn trồng thêm cây thủy sinh trong bể thường phải chấp nhận sự thỏa hiệp giữa cây và cá, không thể yêu cầu cá đẹp, khỏe 100% mà cây cũng tốt, sung sức 100% được.

Có 2 loại cây GC thấy khá hợp với bể cá đĩa: Dáy anubias (các loại) và Dương xỉ (các loại).
    Ngoài ra, có thể sử dụng những cốc nhỏ đục lỗ cho thông nước, cho vào đó hạt nền công nghiệp dùng cho cây thủy sinh, ADA chắng hạn, hoặc dùng nền trộn tự làm, rồi trồng cây vào, vùi toàn bộ cốc xuống nền cát sạn trơ của bể để che dấu cốc và làm bể tự nhiên như thế cây mọc từ nền bể thật vậy.
    Cây thích hợp với kiểu trồng này là Tóc tiên các loại, các loại cây bụi chậm lớn như Tiêu thảo, Choi, Trầu, Súng...

Một số loại trầu, Súng... đòi hỏi vùng ánh sáng mạnh mới phát triển đẹp, thì cần đưa cốc trồng vào nơi tập trung sáng nhiều nhất trong bể.

Bể nuôi cá lâu thì thậm chí trồng luôn tóc tiên, tiêu thảo thẳng vào nền trơ đó chúng cũng sống và phát triển được, vì thực tế lớp đáy nền lắng cặn chất thải của cá, thức ăn cũn đủ dùng cho chúng.

3. tranviethoai

tranviethoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Anh chưa trồng thủy sinh bao giờ, cũng chưa nghiên cứu về phân nước nhưng anh có cảm giác là không nên cho phân nước vào bể nuôi cá đĩa Typoon à. Cá đĩa là loài nhạy cảm, tốt nhất không nên thử hay thí nghiệm em à.
    Cứ làm như chị GC nói là ổn rồi.

4. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Về nguyên tắc thì phân nước của bể thủy sinh không ảnh hưởng đến cá nuôi trong bể đó. Rất nhiều loài cá nuôi trong bể thủy sinh cũng cực kì nhạy cảm với môi trường nước bể như tam giác vua, mũi đỏ... và thực tế sử dụng phân nước cho thấy chúng gần như vô hại với cá đúng như khuyến cáo của các hãng sản xuất phân nước nổi tiếng.
    Tuy nhiên để cẩn thận thì bao giờ cũng phải thử nghiệm và quan sát để rút ra kết luận phù hợp nhất với từng môi trường bể nuôi.

5. candyboy

candyboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nghe nói hình như trồng cây thì kô đc bỏ muối vô trong hồ,vậy nước trong hồ cá dĩa có muối có trồng cây đc kô,vì mình đang nuôi cá dĩa mà muốn trồng chậu cây vô trong hồ kô bít có đc hay kô,mong các huynh đệ chỉ giúp

6. Xuân Lộc

Xuân Lộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Thường thì hồ nuôi cá dĩa không nên bỏ thêm bất cứ cây cối, đất cát, đồ chơi, đá,... Cứ để trống trơn như vậy. Tôi đã tới nhà nhiều nghệ nhân nuôi cá dĩa, thấy không ai trang trí thêm cây cỏ, đất cát, đồ chơi,...trong hồ cá dĩa. Có 2 lý do:
    1/ Sợ cá bệnh do lây nhiễm từ cây cỏ, đất cát trong hồ.
    2/ Cá có thể bị thương do cọ quẹt vào cây cỏ, đất cát, đá, đồ chơi,... trong bể.

Tôi nuôi cá dĩa ở nhà cũng để trống trơn như vậy, dễ dàng thay nước, vệ sinh hồ. Thật sự nhìn không thấy lộng lẫy lắm nhưng an toàn và ổn định cho cá hơn.

7. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Đúng là nuôi cá dĩa tốt nhất là ko nên bỏ cái gì vào đấy là tốt nhất cho chúng...
    Nhưng một bể cá dĩa với cây cối tạo thủy cảnh sẽ khiến chúng thêm phần lộng lẫy và bể cá đấy đẹp hơn rất nhiều so với những hồ "trống trơn" !
    Vấn đề ở chỗ bạn chơi cá hay chơi cây? bạn nuôi cá dĩa vì để làm đẹp đẽ cho thủy cảnh, vì yêu thích chúng, hay bạn nuôi kinh doanh mà có chọn lựa khác nhau thôi...

8. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    cảm ơn ý kiến của bạn:D ...nuôi cá trong bể đương nhiên cá là nhân vật chính , các thứ khác chỉ làm nền cho cá đĩa mà thôi....như mình ở nhà nuồi 1 đôi đĩa đỏ, màu đỏ tương fản nổi bật trên nền xanh của cây rất đẹp...trông chúng lộng lẫy hẳn lên:blushing:

9. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Cá dĩa đỏ của bạn là bồ câu hay man?
    Xem chừng nuôi chung thủy sinh ánh sáng nhiều sẽ làm cho chúng lên tiêu xấu lắm đấy...

10. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    Cá của mình chỉ là đĩa thưông thôi bạn ah.....tuy nhiên mình thấy no cũng ko lên tiêu nhiều lắm đâu...mình trồng toàn cây ko cần nhiều ánh sáng cũng ko vất vả lắm chỉ tội ko đc xanh tươi thôi.!!

11. phicong

phicong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Chào các bạn, mình cũng muốn trồng cây trong hồ cá dĩa nhưng không biết trồng cây nào cho thích hợp ? các bạn tư vấn cho mình với nhé.

12. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    123

có thể trông một số loại cây ít phải chăm nhiều(trồng 1/2 bể thôi theo chiều dọc nhé) VD như: Trầu lá cao, liễu, hẹ nước, tóc tiên, mấy cây khác mình cũng không biết rõ tên, bí quyết là việc bạn để hắt sáng trong bể, đừng để đèn chiếu trực tiết 100% toàn bể, để chiếu nửa bể thôi, tạo bóng rợp cho cá nấp.
    thân!

Last edited: 5/1/07
  13. nqk1979

nqk1979 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn,mình có 1 ho thủy sinh choi đươc 1nam ,cây ,fân và nuóc theo minh nghi dã ổn định,minh dã nuoi nhiều loai ca trong hồ thủy sinh .Nay muốn thay bằng cá dĩa,có Bác nao đã nuoi cá dĩa trong hồ thủy sinh chưa cho minh xin tí kinh nghiệm,hồ mình 1m x 60 x50 .Xin cám ơn

14. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    nếu đã chơi bể thuỷ sinh lâu thế, cây cối phat1 triển tốt thì bạn cho cá dĩa nuôi mình nghĩ ko vấn đề gì.Chỉ lưu ý bạn là nên nuôi cá dĩa xanh Lam, Bông Cúc thì sẽ ko bị tiêu , sẽ xấu. Bạn cho cá ơn thức ăn hạt, flake thì ok nhất cho bể thuỷ sinh!

15. nqk1979

nqk1979 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bác đã chỉ dẩn,xin hoi bác nếu cá dĩa bị nấp hay đi tiêu thì cho thuốc vào co ảnh hưởng đến cây ko vậy.Vả thức ăn loại hạt bác có thể cho 1cai tên cụ thể đươc ko vi mình chua có kinh nghiêm nuôi cá dĩa.

16. horse

horse Member

Thích đã nhận:
    0
    cá đĩa rất khó tính, nên tốt nhất bạn nên nuôi riêng, ko nên bỏ chung với cây thủy sinh