VẤn ĐỀ ChẾ ĐỘ Dinh DƯỞng Cho CÁ Đang Bung ĐẦu

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi hangtuan911, 18/8/07.

1. hangtuan911

hangtuan911 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin mời các anh em vào thảo luận để cho mội ng củng như mình thêm chút kinh nghiệm : Các anh em nao đi trước xin cho hỏi ngoài cho ăn bò + cá sim thi còn cho ăn thêm bột nửa đúng o?? Vậy loại thức ăn khô nào theo kinh nghiêm cua a em là hiệu quả? và còn thêm yếu tố dinh dương nào nửa o?......

2. __Bi__

__Bi__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cho ăn thịt bò cá khó tiêu, ăn cá sim thì mau lớn, chỉ cần ngày 3 bữa sáng trưa tôm sống, tối cho ăn thêm XO Humpy Head là đủ rùi .

3. attila2007

attila2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    còn mình thì sáng cho ăn thức ăn khô chiều về cho ăn tép ,tối cho ăn thêm tí nửa ,thấy cá phát triển tốt lắm ,ko bít mấy huynh thì seo?

4. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cứ cho ăn XO thường xuyên lun,chỉ thứ 7,chủ nhật ở nhà rãnh thì bổ sung thêm tép,thịt bò,vì XO có hàm lượng đạm cao nên cá ăn bung đầu rất tốt

5. han han

han han Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghe nói thức ăn Supper I bung đầu rất tốt. Có bác nào thử chưa, xin cho ý kiến nha

6. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    1 điều thôi nhé nếu có gien đàu thì chắc chắn nó sẽ bung , còn không có thì ăn bất cứ cái gì nó cũng chã bung đâu.

7. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình cũng nghĩ như vậy cá nhỏ cũng như em bé sơ sinh, ăn ko nhiều(và cũng hạn chế ăn quá nhiều để tránh sình bụng) nhưng ăn nhiều lần trong ngày, và cần nguồn dinh dưỡng đầy đủ để phát triển. Khoảng cỡ ngón tay cái ta có điều kiện cho ăn đồ tươi sống như tép, cá lóc con loại nhỏ nhất thì quá tốt, hoặc đồ ăn khô thì chọn những sp có uy tín (Top,JBL,SUMO...)vì những sp đó cung cấp đầy đủ dinh dưỡng và vitamin cho cá. Tuy nhiên sau 1 thời gian chăm sóc khá kĩ mà chú cá ko có biểu hiện nhú đầu(cỡ 2 ngón tay là thấy rồi)thì đừng buồn và cũng đừng trách móc người bán cá tội nghiệp họ vì con cá của chúng ta ko thể phát triển đầu được(vd nha bố tui cao to phong độ,mẹ tui xinh xắn hoa khôi thời đại học, mà tui lùn tịt xấu xí :D). Cho nên tốt nhất là kiếm con khác về nuôi còn con xấu xí ấy ta đem vô chùa hay nơi nào có hon non bộ thả vào. Hic em nói hơi lan man dừng chê.

8. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
    Mình nói thật với bạn chủ topic nhé . bạn có biết máy con cá lớn mà cho ăn thịt bò nó còn không tiêu hóa nỗi , bạn cho cá bột ăn thịt bò thì làm sao nó chiu nỗi hả bạn . Đâu phải bạn cho nó ăn nhiều là nó đẹp lên liền đâu. Mấy bác cứ thấy con cá bột có 0,5 ngón-2 ngón mà ngốn cho nó ăn tùm tùm la 3 ngày là nó sẽ bì sình bụng thôi mà cá con đã bị sình bung thì chết là 90% đó nha không có dễ trị đâu. Mình thì cứ cho cá ăn trùn chỉ hoặc bobo đến 2 tháng tuổi thì cho ăn cá lóc + thức ăn khô thôi .

9. hangtuan911

hangtuan911 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Vậy có anh em nào tư vấn giúp loai thức ăn khô nào là cá ăn có hiệu quả o? và giá cả khoảng bao nhiêu ?có hủ nhỏ mua từ từ o?

10. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
    loại rẻ nhất là loại bịch 5000VND ? làm bằng mấm ruốt cái này cho cá chép thì được cá la hán thì thua . Nếu Kinh tế yếu thì nên mua loại hủ Top giá rẻ chỉ vài chục K. Còn loại mắt tiền nhất hiện này là XO có 2 loại XO Singapore và ThaiLand HỦ 120G GIÁ 100K thì phải

11. hoachuotnhat

hoachuotnhat Member

Thích đã nhận:
    0
    bac ơi,thế tôi nghe nói JBL hộp 100g là 90k rồi, như thế là đắt hơn XO rồi hả bác ?

12. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    ở ngoài có cám cho cá tai tượng(hạt cám giống thức ăn chó,màu đen)ăn vào có lên đầu ko hay chỉ to xác hả mấy bác,em cho cá của em ăn lung tung hết,ăn thằng lằn ,gián có lên màu hay lên đầu ko(cá em đã lên đầu nhưng hơi nhỏ,muốn to lên ấy mà)

13. nhanchi

nhanchi Active Member

Thích đã nhận:
    9
    cho ăn novo 2 ngày rồi cho ăn tép 1 ngày để cá vừa lên màu vừa lên gù.

14. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    Bài vẽ quá làm gì ? cá đã bun đầu thì cho ăn theo chế độ bình thương vẫn lên thôi !tép và JBL Là ok ! XO lên nhanh hơn nhưng ăn XO cá sẽ có chiều hướng đổi màu ( sậm hơn , sậm đen ),JBL lên chậm mà chắc , màu cá cũng hài hòa hơn !Còn muốn cho ăn theo chuyên gia dinh dưỡng thì ok quá rồi có điều tốn công và tốn tiền lắm !

15. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
  16. hephi808

hephi808 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hix, nếu có đầu thì chắc chắn sẽ có, còn ko có đầu thì có cho ăn bao nhiêu cũng vậy thui! ^^ , với cá đầu đã bung thì mình chỉ cho ăn XO HumpHead, và cái XO lên châu nữa, co`n thứ 7 với cn thì mua thêm cá lóc, chép hay tép về rữa sạch ru`i cho ăn bổ sung!!!!

17. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Chào bạn
    Theo tôi như các bạn trên nói đúng đó, nếu có đầu là có, ngoại lệ cũng có những con lớn lên cở 3 ngón mới bắt đầu lên đầu (tôi có 1 con như vậy). Còn thức ăn thì có thể mua JBL, tiệm có phân ra bán lẻ gói từ 25- 30000, đem cà nhỏ ra cho ăn( nếu cá nhỏ), có thể cho ăn thêm cá chép con ngày 1-2 con, và tép( nhớ ngắt bỏ đầu nhọn trên đầu, để cá không bị hư sau này) và cho ăn nhiều lần trong ngày. Chúc bạn thành công

18. thichchoica

thichchoica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    lúc trước cho ăn 3 lần/ngày thấy cá nó làm biếng ,hồ dơ =>sáng nào cũng thay nước nên phê quá..sau này cho ăn 2 lần/ngày (sáng tươi,chiều khô) thấy cá sung hơn ,phát triển tốt

19. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Nếu bạn có 1 - 2 chú cá con. Bạn nên ra tiệm cá mua 1 lạng JBL ( hột lớn ) khoảng từ 70k - 80 k về cho tụi nó ăn.
    Lúc cho ăn tắt lọc cà nhuyễn viên cám dài ra thành hạt bé tí ( đừng thành bột cám sẽ hòa tan trong nước ) . Loại này có nhiều vitamine rất tốt cho cá bé. Nên bỏ đói 1-2 ngày rồi cho ăn. Thứ gì tụi nó cũng xơi hết. Chúc bạn có chú cá đẹp.