Vấn đề chim vành khuyên.

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi Linhchichchoe, 10/8/08.

1. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Mình mới nuôi chin được khoảng 3 năm nay. Trước đây thì minh ko có thời gian do đó nuôi khuyên nhưng ko làm thức ăn cho chim mà thường đi mua ở các cửa hàng bàn chim trên đường Hoàng Hoa Thám (chim cũng căng nhưng ko dài chỉ được khoảng 1 tháng (tháng 4) sau đó ko thấy khuyên bắn nữa mà chỉ chuyện thôi), sau đó làm thành viên của aquabird thì mình tập tự làm cám cho khuyên nhưng khổ nỗi :crying: chim của mình nó không chịu ăn mà chỉ bối tung lên chứ không chịu ăn. Các anh các chị ơi giúp em vơi làm thế nào thì chịm chụi ăn cám của mình làm.
    Công thức cám của em là:
    + 1 lạng đậu xanh (nghiền nhỏ, rang thơm)
    + 1/5 lạng ngô (rang lên)
    + 6 lòng đỏ trứng gà (trộn vào đậu và ngô lúc sống sau đó bắc lên bếp để thật nhỏ lửa đến khi thấy khô thì bắc ra)
    + 1/2 lạng tôm tươi (rang lên trộn lẫn vào với hỗn hợp ở trên)
    Em làm như thế nhưng chim của em nó ko chịu ăn mà chỉ bới thôi :crying: (kể cả để đói) các anh các chi giúp em với nhé.

2. chimveto

chimveto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    a thử dùng cám của e xem. 10 trứng/ 200g đỗ xanh/ 1 gói cán trứng say nhỏ 10g vỏ trứng < hấp đỗ xanh bóp nhuyễn trộn với lòng đỏ+cám+vo trứng? rang lên? a thử xem ok

3. LongApa

LongApa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Công thức chế biến cám của bạn bỏ 1/2 lạng tôm tươi đi thay vào đó thi thoảng cho ăn vài con cào cào là được, ngô thì xay nhỏ ra nhé.
    Bạn phải tập cho chim quen với cám mới bằng cách trộn cám với chuối. Con khuyên nào cũng thích ăn chuối cả.:laughing: Chim ăn chuối lẫn cám sẽ quen dần với cám. Sau đó bạn giảm dần chuối đi và bỏ hẳn. Lúc này chim cũng đã quen cám và chịu ăn thôi.

4. khuyen_sd

khuyen_sd New Member

Thích đã nhận:
    0
    khuyên

khuyên của e đang thay lông, e muốn hỏi để chế độ ăn thế nào cho hợp lý, co lên cho chim tắm nhiều hok???xin cả nhà góp ý cho e na!!!thanks

5. neverlosed

neverlosed New Member

Thích đã nhận:
    0
    em cũng mới vào nghề nên chưa có nhiều kinh nghiệm về Khuyên cho lắm nên em quyết định đăng kí để trở thành thành viên để học hỏi thêm mong các huynh tỷ có thể giúp đỡ em ,em cảm ơn nhiều ạ :blushing:

6. khuyen hon dat

khuyen hon dat Member

Thích đã nhận:
    3
    .Bạn ơi !theo mình nghĩ bạn nên bỏ tôm và ngô đi,thay vào đó là 1/4 lạng lạc,tăng lòng đỏ trứng gà lên có thể là 10 quả,và 1 thìa cà fe nhỏ mật ong nguyên chất và 1 ít cám cò nhé,nếu con khuyên của bạn đang ở thời kì căng.Tất cả t.ă làm phải chín hết rồi mới đánh nhuyễn với nhau,đem sao ở độ nóng vừa phải thôi,đừng để cháy mồi.xong xuôi rồi bạn đừng quên cho xử lý mồi qua lò vi sóng khoảng 3 phút thôi nhé.Chúc bạn nuôi khuyên thành công rực rỡ.Hẹn gặp lại bạn ở cuộc thi khuyên hà nội nhé.