vấn đề có thể cũ...

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi quocthai105, 16/2/08.

1. quocthai105

quocthai105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    hồ mình 100*40*60(dài, rộng, cao)
    sử dụng nền tự trộn(hiện đang gặp tình trạng thừa dinh dưỡng do lớp nền quá dày), 2 bóng jebo 1m(theo quy tắc 4-5-4), lọc tràn, co2 chưa bổ xung vì bình bị hư van chưa thay được.
    hiện trồng một số loại rong như Mặt trời xanh, thủy cúc, hẹ nước, hoàng quan thảo, và một vài loại ko nhớ tên. tình trạng trong hồ hiện nay theo đánh giá ban đầu là tương đối ổn định, thay nước 1 tuần/lần, sử dụng một chút phân nước từ codai(rất ít). sau 3 tuần làm lại hồ thấy có hiện tượng như sau:
    +lớp sỏi có một lớp màu nâu bám lên, quan sát thấy ko phải là rêu mà mình từng "nếm thử":sick:. theo phỏng đoán ban đầu là do sử dụng lại lượng sỏi của lần làm hồ trước(sử dụng aquabase, có thể do rửa ko sạch)
    + trên ngọn của hẹ nước có những mảng màu nâu rất rõ, trên thủy cúc cũng bắt đầu xuất hiện tình trạng này, khi bứt lá, cảm giác như lá yếu đi( bị rữa), mặc dù cây vẫn phát triển bình thường(hẹ nước đẻ nhánh, thủy cúc mọc lá). những mảng màu nâu này có vẻ giống như trên lớp sỏi.
    +có một lần tắt lọc,đèn, hồ trong một ngày, thấy xuất hiện những mảng màu nâu trên thành hồ(trước đó chưa thay nước trong vòng một tuần)
    vậy... các hiện tượng trên có phải là dấu hiệu cho biết mình đang đối phó với rêu ko? nếu đó là rêu thì nên đối phó ra sao?(thiệt tình là chống giặc này mệt lắm rồi, ngại nhất là làm lại hồ). mong mọi người giúp đỡ.

2. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    vấn đề bạn nói là "cũ thật",vì các bạn cứ hay nói là nền "tự trộn","tự trộn" là bao gồm cái gì thì mọi người mới giải quyết giúp bạn dc,nói chung chung như thế thì ai cũng bó tay!!!
    theo mình nghĩ hồ có thể bị xì nền,do lớp sỏi ko đủ dày!!?? màu nâu nâu thường do lớp nền mà ra,lơ lửng trong nước sau đó lắng đọng.
    lớp phân nền dày ko phải là nguyên nhân chủ yếu của việc thừa dinh dưỡng,nó chỉ làm cho nền của bạn có tuổi thọ lâu hơn.Thừa dinh dưỡng xuất phát từ nguyên nhân:
    -nền bốc quá mạnh,lớp trên cùng ko đủ sức giữ lại chất dinh dưỡng,thường chúng ta sẽ tăng chiều dày lớp này hoặc trộn thêm 1 lượng đất sét
    -lớp Aquabase cơ bản đã là 1 lớp phân bón giàu dinh dưỡng,bạn nên rải thêm sỏi 2-4mm
    sau đó thay nước,bạn nên chuẩn bị chiến đấu với rêu . ^^

3. quocthai105

Thích đã nhận:
    5
    khả năng nền bốc nhanh có thể hơi khó xảy ra, vì mình dùng đến hơn 4cm sỏi lớp trên cùng lận.
    còn lớp aquabase thì có lẽ còn bám vào lớp sỏi của lần làm nền trước, nhưng rửa lại ko sạch nên ở lần làm nền này trên sỏi có một lớp màu nâu, trên lá cây cũng vậy. và đặc biệt hơn cả là lớp màu nâu này khi chùi nhẹ thì có bay ra, ko phải rêu, mà là dạng bột tan lại vào trong nước. nên mình mới nghĩ đó là bột sót lại của aquabase.

4. thelonelywarrior

Thích đã nhận:
    17
    hì,4cm xem ra hơi ít đấy ,với lại còn có aquabase nữa,bạn nên cho thêm sỏi trơ rửa sạch nhé,nó sẽ hạn chế dc aquabase bị bốc lên bề mặt.Aquabse là loại bột mịn,những hạt ly ty dễ dàng bị cuốn theo dòng nước ,khi gặpp nơi nước tĩnh sẽ lắng đọng lại tạo.
    Lần đầu mình chơi hồ TS mua ở ngoài tiệm,người ta dùng Aquabase ,có thể lúc đó chưa có kinh nghiệm nên nước hồ bị đục và rêu kinh khủng
    bạn ko cần phải lo lớp sỏi dày-cây ko hút dc chất dinh dưỡng,vì cây hút chất dinh dưỡng hòa tan từ lớp nền vào lớp sỏi,dày 10cm nó cũng lấy đc

5. thelonelywarrior

Thích đã nhận:
    17
    uh quên nữa.loại sỏi nâu bán ở APT ,sao mình thấy nó cũng hay ra 1 loại chất màu nâu mà mình ko hiểu nó từ đâu ,mặc dù mình rửa kỹ lắm nhé @@

6. quocthai105

Thích đã nhận:
    5
    đây là hình ảnh của tình trạng bám bột màu đen. đối với hẹ nước, lớp bột có thể đã khiến cho lá yếu hơn, bột bám chắc hơn. hình của nó nè
    hình của hồ
    còn đây là ảnh vui...:D:D hơi tàn nhẫn nhưng tếu lắm
    [​IMG],chú tai tượng vô cùng bối rối khi con mồi đậu lên đầu nó, ko biết xử lý ra sao.

7. thelonelywarrior

Thích đã nhận:
    17
    cái nì giống rêu hơn là bột,mấy con cá đẹp ghê ta ơi

8. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Theo dõi thêm.

1-Theo như bạn mô tả, nếu chỉ là bột aquabase sót lại thì có gì phải hốt hoảng!
    còn nếu là tảo nâu thì là chuyện khác nhé!biện pháp sử lý sẽ là thay nước nhanh hơn ( khoảng 3 ngày 1 lần 30% ) trồng thêm cây cắt cắm ( tiêu thụ nhanh dinh dưỡng thừa ), thêm lớp sỏi, cát mặt.bổ sung men vi sinh. v.v.
    2- Cá đĩa và thủy sinh thường không đi đôi với nhau.Mọi người mới chơi thường có khuynh hướng kết hợp trên tuy nhiên sẽ không phù hợp.Nhớt cá sẽ làm hại tới cây, bể cây sẽ khó giữ cá đĩa khỏi bệnh, bị bệnh rồi khó sử lý...v.v.v . Cá đĩa yêu cầu thức ăn tốt, giàu dinh dưỡng, và đầy đủ vì vậy thường cho ăn thức ăn tươi, ăn nhiều, sau khi cho ăn vệ sinh hút thức ăn thừa ra ngay. Điều này với bể thủy sinh sẽ là thảm họa.
    -Quan sát thấy thường các bể kết hợp như thế này cá đĩa sẽ gầy ốm dần và .... died sau đó sẽ tới cây....:sick: Không biết có ngoại lệ không nhỉ???
    Thân!
    Thủy tinh.

9. quocthai105

Thích đã nhận:
    5
    mình chỉ cho cá dĩa ăn tetrabits, bổ sung chút trùn đông lạnh vào cuối tuần, thay nước hai lần tuần(mới bắt đầu thôi), cá cũng khỏe vì được ăn nhiều bữa với số lượng vừa phải. chắc cũng không sao, vì mình nuôi đựoc hơn nửa năm rồi.