vấn đề của cá bảy màu

Thảo luận trong 'CÁ BẢY MÀU' bắt đầu bởi bouzu_ct, 16/2/08.

1. bouzu_ct

bouzu_ct Member

Thích đã nhận:
    0
    hôm nay em phát hiện có một em bảy màu bị đỏ một bên mang,có vẻ như bị chảy máu....em này bị j thế các anh ơi.....hôm trước cũng có một em cá trống bị rách hết cả vây và đuôi,nắm thoi thóp dưới đáy hồ,hôm sau thì chết...hix...mặc dù hồ em ko nuôi cá dữ

2. leejuangjun

leejuangjun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Mình nghĩ do cá của bạn bị nấm rồi. Bệnh nấm thường làm cá rách đuôi lắm. Bạn ra tiệm cá mua thuốc về ngâm vài ba ngày thử xem sao. Nếu không thì dùng muối ngâm cũng được, đổ vào 1,5 muỗng cafe ~ 1l nước. Chúc bạn may mắn!:D

3. bouzu_ct

bouzu_ct Member

Thích đã nhận:
    0
    bệnh hôm trước dùng muối đã trị khỏi...nhưng có một em bảy màu em tách ra riêng cho đẻ, hôm qua đẻ đc 4 con,nhưng ko thấy đẻ tiếp, sáng hôm nay em này nằm nghẻo dưới đáy hồ thoi thóp (vẫn sống) cứ như là bị hư bong bóng, bơi lật ngửa...em chú ý ở bụng cá có cái gì nhú ra như là đuôi cá con...làm sao đây...

4. alexie

alexie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    có thể là do đẻ khó,như người í mà,kéo con cá con ra xem sao :) K dc đừng chửi em tội nghiệp nhá :D

5. ImT

ImT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình nghi~ cá bảy màu mái sắp đẻ không nên vớt ra để riêng, như thế chúng sẻ đẻ rất khó, có thể đẻ ít hoặc đẻ khó dẫn đến die.
    Theo mình bạn cứ để cá trong hồ chung nhưng bỏ nhiều rong vào làm chỗ cho cá con trốn. Như vậy cá mái cũng có thêm sự trợ giúp của cá trống để đẻ tốt hơn. Bạn thử quan sát xem, lúc cá mái đẻ, cá trống thường xuyên thúc vào bụng cá mái, mình nghi~ đây cũng là cách để cá mái đẻ nhanh hơn, tạo điều kiện giao phối tiếp với cá trống.

6. bouzu_ct

bouzu_ct Member

Thích đã nhận:
    0
    tại vì hồ mình lúc này khá đông, nên để cá đẻ trong hồ thì dù nhìu rong cũng hơi ...hiu.có thể bạn nói đúng là do cá sắp đẻ bị vớt ra nên khó đẻ, vậy là đành chịu nhìn em ra đi hả...cá con ăn gì, chỗ mình ko có bobo, mình để rất nhìu rong, cá con ăn đc ko,trùng chỉ và thức ăn khô (dạng hạt nhỏ) chúng đều ko để mắt tới

7. alexie

alexie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá con thì theo các anh trên diễn đàn cho nó ăn bột trứng xay nhiễn,bạn có thể dùng chức năng tìm kiếm trg diễn đàn để tra cứu nha