Vấn đề của cặp cá dĩa đẻ

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi Xuân Lộc, 20/4/06.

1. Xuân Lộc

Xuân Lộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Tôi có một cặp cá dĩa bồ câu đỏ đang đẻ tốt (nhưng không lần nào trứng đậu vì con trống chưa biết phủ tinh) nuôi được khoảng 5 tháng nay, tự nhiên bây giờ chúng không có biểu hiện gì bắt cặp với nhau nữa, cứ như 2 người xa lạ vậy, nên không đẻ nữa. Con trống bị muối tiêu nhiều hơn trông xấu hơn trước, nhưng cũng có lúc nó tươi màu lên. Cho hỏi như vậy là có vấn đề gì vậy? Mong các bạn "cao thủ võ lâm" chỉ giáo. Xin cám ơn nhiều.

2. Flame

Flame Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình ko phải cao thủ võ lâm gì nhưng cá của mình cũng na ná gống như bạn , mình nuôi 10 cặp cá bồ câu và bông cúc . Nuôi từ bé đến lớn và để chúng tự bắt cặp với nhau , 3 cặp cá bồ câu đỏ thì đẻ ko lúc nào được hết ( con trống ko bít phủ tinh) . Theo mình thì tại vì cá của bạn còn nhỏ ( bạn nuôi 5 tháng rồi nhưng trước đó nó được nuôi bao lâu gòi :confused: ) Cá nhà mình phải đến 1 năm rưỡi mới đẻ tương đối là khá ( vì có khi ko được hoài hà ~X( . Hiện tại cá mình đang ấp trứng , hy vọng là sẽ được khoảng 50 con :( . Cá của bạn trống mái làm như là ko quen bít thì có thể nó bị " yếu SL :D " hay bị đối phương cắn nên sợ lẫn nhau thui . Bạn cứ từ từ để cho nó " hồi phục " cái đã và chờ cho nó trường thành dần dần . Hy vọng ngày đó đến sớm đối với bạn :)

3. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Bạn xem lại độ pH trong nước. Thường thì cá sung và đẻ đều ở môi trường pH= 6,8 - 7 nhưng trứng thì lại đậu tốt khi độ pH từ 6-6,5. Ngoài ra cũng cần xem lại chế độ ăn uống xem có đủ chất dinh dưỡng ko.
    Chúc bạn thành công!

4. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    bạn có thể thử đổi con (trống & mái) xem sao.mình cũng nuôi cặp bồ câu nhưng đẻ lai ăn hết trứng.mình lấy lưới găn lại đến khi nở thành cá con nhưng lại ăn hết cá con.mình đổi con mái khác với con trống thì lại đậu được bầy bồ câu 57 con nay đã lớn được hơn ngón tay cái.chúc bạn thành công sớm được bầy cá con

5. Xuân Lộc

Xuân Lộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình xài nước máy, lúc đầu PH cao: 8 - 8.5 (nhưng cá vẫn khỏe, gần 5 năm nay mình cũng nuôi cá dĩa bằng nước máy) sau xuống từ từ. Mình cho ăn ròng ròng (cá lóc con) thôi vì nuôi ít (lúc trước có cho ăn tép nhưng nước mau đục với lại nhiều người nói tép không được sạch. Mình cũng thấy có con bọ gì đen đen hay bám vào mấy con tép, thả vô hồ cá có khi nó bám vào mình cá dĩa hút máu, thấy ghê quá nên thôi cho ăn bằng tép). Mình nghe nói ăn ròng ròng rất bổ vì nhiều đạm. Nhiều trại nuôi cá dĩa họ cũng cho các cặp cá sắp đẻ ăn ròng ròng hoặc lăng quăng cho cá sung. Cá mình đến nay khoảng 18 tháng rồi. Mình cũng nghĩ nên đổi con mái hoặc trống khác cho bắt cặp lại, chắc nuôi chung riết nên chúng nhàm mặt nhau chăng?!!

6. Tiencao

Tiencao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cặp cá đẻ tốt là cặp cá có nhịp sinh lý tương đồng với nhau, có như thế trứng mới đậu được.
    Còn trứng đậu có thành cá con k lại là chuyện khác nữa

7. Bờm già

Bờm già Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Cá không đẻ thì có cả ngàn lý do, và 1 trong những lý do đó là hình như pH cao quá.

8. tunglam

tunglam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    Cho mình hỏi chút. Nếu vậy khi cho đẻ có cần hạ pH xuống không. Mình có đôi cá đã bắt cặp với nhau, chúng thường vè nhau và dồn ra góc hồ. Đến khi để nuôi riêng thì lại tịt. Mấy lần rồi, không biết sao nữa. Bạn có kinh nghiệm cho cá đẻ rồi, chỉ cho mình với.Cảm ơn.

9. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Khi chúng bắt cặp, bạn để giá thể vào chỗ góc hồ thử xem sao. Có nhiều cách hạ pH nhưng ko nên hạ pH bằng hóa chất vì như vậy sẽ ảnh hưởng đến cá.

10. mailmailvn

mailmailvn Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Mọi người cho em hỏi, trong trường hợp cá đẻ, cá con không bám bố mẹ, là do cá bố ko tiết chất nhờn hoặc ko có sữa. Vậy cho cá bố mẹ ăn gì để có nhiều sữa nuôi con???

11. Cadia

Cadia Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình có thấy người ta nhờ cá nuôi vú hoặc cho cá bố mẹ (ruột) ở trong môi trường hơi chua(pH hơi cao) một chút.

12. VinhTien1992

VinhTien1992 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo em thấy thì nuôi vú tỉ lệ đậu cao nhưng rủi ro rất là thấp.
    Khi nuôi vú phải tuân thủ rất nhiều điều kiện nữa như là trùng ngày đẻ với cặp cá cũ, khi dịch chuyển phải từ từ khéo tay nhất là khi kéo ra khỏi nước và cho vô hồ mới nếu không từ từ sẽ làm mất tinh trùng( đại loại là như thế) ra .
    Tốt nhất là nuôi cứ để thử ít nhất là 6 ngày nó sẽ bu vào cha mẹ thôi

13. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    các bác ơi làm ơn cho tôi hỏi cách làm giá thể cho cá đẻ như thế nào?tôi mới nuôi lần đầu.Cá có dấu hiệu đẻ rồi mà tôi ko biết cách làm.Help tôi với thanks

14. huy thanh

huy thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Giờ này mà bạn làm giá thể đển làm gì ? Mua đi . Bạn ra tiệm cá Trần Dư ở đường NGuyễn Thông . Chổ đó họ bán đó

15. huylemusic

huylemusic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @quanfgv35: Bạn ra cửa hàng vật liệu xây dựng mua một tấm gạch 25~30cm màu đỏ (hay vàng), cắt làm 3 miếng đều nhau. Sau đó dùng keo dán kiếng (silicon), nhưng tốt nhất là dùng xi măng (xin luôn ở tiệm bán gạch một nắm tay là đủ) dán 03 miếng gạch đó theo hình tam giác, để khô 01 ngày là bạn có đựoc 01 cái giá thể OK.
    Hoặc bạn có thể làm theo cách của bác huy thanh.

Chúc bạn thành công!

Thân!
    :)

16. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    huylemisuc : Để khô mà không có ngâm nước kỹ cho hết mùi là coi chừng cá tèo đó anh. Xi măng có tốt hay không.

17. huylemusic

huylemusic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi, cá nhà anh đẻ bằng cái đó đó chú em!!!! He he .... khỏe re luôn! Cám ơn Minh Phong nhắc nhở anh, đúng là phải ngâm nước 1 ngày trước khi cho vào hồ.

Thân!
    :)

18. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Cảm ơn các bác nhé.Quan trọng trong nghề chơi là mình có thể tự tạo ra những vật liệu cần thiết để phục vụ nó mới là cái thú đúng không các bác.Nếu mua đơn giản quá nhịn bát phở sáng là OK nhưng không khoái nữa rồi.

19. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn cho ăn thịt bo trộn tảo thi cá bố mẹ tiết sữa rất nhiều