Vấn đề của ốc mít

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi dhv, 6/12/11.

1. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Cách đây 2 ngày em có mua 1 con ốc mít ở chợ chim thuận kiều , chim đã được bỏ ra lồng riêng em mua 100k lận , lúc nhìn thì em có nhờ anh đi cùng em xem dùm . lại gần nó nó đứng yên và tỏ ra rất dạn , khi đem về sang ngày sau thì em lại gần nó bay tứ tung , thở nhanh , và có vẻ như nó ko biết bay hoặc cánh của nó bị tật , lỗi . Em chùm áo lồng thì ãnh bay nhảy tùm lum nhưng ko như lúc mở áo lồng ra , 2 ngày rồi mà em vẫn chưa thấy nó hót hét gì hết :crying: có cách nào trị ko

2. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Bạn chưa có kinh nghiệm mua chim rồi,không phải con chim đứng yên là chim thuần...chim bán ngoài chợ thường người ta trùm áo 3 mặt nên chim ít nhảy...mặt khác những con chim này thường đưối sức đặc biệt là với ốc mít rất dễ chết..nên chúng đứng im.rút kinh nghiệm lần sau nha...vả lại bạn lưu ý ốc mít mà thuần thì giá không dưới 2,300k..nếu 100k mà bảo chim thuần thì đừng mua trừ khi là người quen...

dhv, yeucaliathia and phu_tan like this.
  3. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Một phát hiện thú vị<có khi chỉ với đứa mới vào nghề chơi như em>.Nghe các bác nói về chim ốc mít nhiều và đa phần là các bác ở trong nam nên kứ đinh ninh rằng ngoài bắc không có mấy em này nhưng hoàn toàn không phải.Hôm vừa rồi đi bẫy chào mào đúng cây khế có mấy bụi cây tầm gửi có quả chín ngồi một lúc thấy 1 đám chim occs mít kếo về kêu ầm nên,đầu tiên cũng chẳng biết là chim gì sau nhìn kỹ lại và so sánh mới biết là ốc mít hay thật.Bọn này bay nhanh kinh khủng và khôn lắm ngồi cả buổi mà không túm được tên nào.................

mienque.nct thích bài này.
  4. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    tk's anh
    hôm nay nó đỡ rồi , bớt khùng điên đâm đầu vào nan lồng rồi nhưng nó vẫn ko hót :(

5. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    có bác nào giúp ống mít căng lửa ko ...............................................................................................

6. mienque.nct

Thích đã nhận:
    1,031
    Bạn cứ cho ăn chuối sứ hơi chín,phơi nắng là được rồi..nếu muốn nhanh thì thì cho ăn lăng quăng hoặc nhện,nhưng theo mình không nên cho ăn lăng quăng vì nếu thôi chim sẽ tuột lửa rất nhanh...chúc bạn vui

7. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    thank's anh , nhà em mấy thùng nước bỏ cá vô hết rồi nên ko có lăng quăng vả lại em sợ muỗi lắm nó đốt mắc công bị bệnh , thôi vậy để cho nó ăn chuối dc rồi , nhà em hứng nắng 2h trưa :)) nhưng bạn đi học

8. xanh_tim

xanh_tim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Chim ốc mít già khó hót lắm bạn ới , nên mua chim chuyền đang trổ lông thì chơi mới hay và siêng , chỉ cần cho ăn chuối hườm là ok rồi .

huynhanhminh thích bài này.
  9. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    em nó đỡ rồi mà vẫn chưa hót ..........................

10. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    cuối cùng cũng cậy miệng em nó ra ... nó cứ wít wít mà nhỏ qá
    sáng mới bị xổng con khuyên

11. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    ỐC mít nuôi vui ko? giống chim ruồi ko bạn? mà mình thấy con này có gì hay đâu mà nuôi chi ta?

12. minh_vy

minh_vy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,163
    hót thì ko hay bằng than, mi, lửa rồi, nhưng nó tạch tạch và rít chói tai lắm à nha!sáng sớm làm 1 ly cafe ngồi ngắm nghe nó rít thì cũng tê tê :)) vả lại om là loại chim nhỏ dể sương và có màu sắc sặc sở bắt mắt lắm ...:D

13. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    mỗi loại chim đều có ~ đặc điểm riêng của nó và mỗi người chơi cảm nhận nó theo 1 cách riêng của mình , nếu là sv/hs thì sẽ ko có tiền để chơi những chim hay như : lửa , than , đất , mi , yến hót ,... nên OM , sâu , khuyên , thanh tím , .... là một lựa chọn hoàn hảo cho ~ người tập chơi và cũng như những hs/sv.
    Nhưng nếu nghĩ theo cách của bạn , tôi nghĩ là người bán sẽ chỉ bán những loại chim hay , đắt tiền như lửa , than , đất , mi , yến hót ,.... mà ko cần bán đến những loại chim nhỏ bé như OM , sâu , khuyên , thanh tím , .... nhưng ngược lại , tôi thấy chỗ tôi hay lui tới thì họ bán ~ loại OM , sâu , khuyên , thanh tím ,... rất đắt khách

Last edited: 14/12/11
  14. quocsachuynh

quocsachuynh Member

Thích đã nhận:
    6
    Theo tôi bạn nên mua 1 con nữa, nghe tiếng đồng bọn, chúng sẽ lên tiếng cho xem, khi đã dạn và căng lữa, coi chừng buổi trưa bạn khỏi phải ngũ luôn. Thân

15. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    để xem em sắm 1 con nữa chơi , em đi học trưa nên ko fải lo ah ạ :D

16. mienque.nct

Thích đã nhận:
    1,031
    Nhà có 2 con mồi mỗi lúc ngủ trưa là muốn đập chết cả 2..nhưng không dám..hehe

17. phchuongdiscus

phchuongdiscus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    Chim ốc mít không hót như các loài chim khác đâu bạn. Chim chỉ rít rét rét còn gọi là cứa. Chim sung lửa múa xòe đẹp lắm nhất là cho chim gặp chim mái đó. Trong chim đẹp lắm. Tiếc là chim quá nhỏ nên nhìn không đã mắt, dù sao ốc mít cũng là con chim đẹp và dễ nuôi. Chim chỉ cho ăn chuối sứ chín và phơi nắng thật nhiều, thiếu chuối và nắng chim suy và xù lông có thể dẫn đến chết chim. Thân !

18. XANHDO

XANHDO Active Member

Thích đã nhận:
    66
    Ốc mít rất hiếm có con hót líu và đi gió, đa số là rít là chủ yếu. Hiện tại trên cây trứng cá trước cửa nhà mình có 1 em biết hót líu và múa rất
    đẹp. Ông anh cũng nuôi rất lâu và nhiều nhưng cũng chỉ có 1 con biết líu mà thôi. Ốc mít thích nhất là nhỏ gọn, đẹp nên rất dể thương.

19. mienque.nct

Thích đã nhận:
    1,031
    Cái này bạn lầm à nha..con bổi nào cũng líu và đi gió...và chim thuộc cũng vậy chẳng qua những con anh bạn nuôi chưa đủ độ "chín" để có thể líu thôi....

---------- Post added at 10:30 AM ---------- Previous post was at 10:27 AM ----------

Chim ốc mít không dễ nuôi đâu bạn,..dễ nuôi là đối với chim thuộc mà thôi còn chim bổi mới đánh về tỷ lệ chết là 50% đó...nuôi được nó hót thì là cả 1 quá trình gian khổ đó...chả thế mà giá chim bổi thường cao hơn nhửng con chim khác như sâu xanh,đỏ,xanh tím...

20. XANHDO

XANHDO Active Member

Thích đã nhận:
    66
    Chào bạn mienque.nct chắc tại minh lầm, vì từ trước tới giờ mình bẩy về chắc cũng được vài trăm mà chưa từng bị chết em nào. Ốc mít bổi chết là do nếu không
    tập nó ăn chuối thì bỏ chuối vào nó đâu bít ăn nên chết là phải, ngoài tự nhiên ốc mít chỉ biết ăn chùm gửi, trứng cá (trái cây nhỏ vỏ mỏng), nhện nhỏ, lăng quăng, muỗi,.( côn trùng nhỏ)
    Nhưng chắc bạn lầm ý mình muốn nói ốc mít líu và đi gió hơi giống chìa đất chứ còn nói nó líu và kêu như mấy con bình thường thì mình đâu nói nó hiếm.
    Hiện tại ông anh mình quen chuyên chơi ốc mít rất lâu và nhiều lồng ốc mít , còn giữ 01 em, mấy em còn lại căng lửa rít, kêu và múa suốt ngày nhưng chỉ là
    giọng thông thường của ốc mít. Nếu có dịp bạn đến Vàm Cống mình sẽ dẫn bạn thấy được sự khác biệt.

Last edited: 23/12/11