Vấn đề địa thế và cái duyên chơi Mi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Hai_Nhai, 12/4/11.

1. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    Today mình mạo muội mở chủ đề này cho ae cùng chém:
    Có 2 ông bạn cùng TP mua 2 e mi(cùi bắp như nhau), sau khoảng 5_6 tháng chăm sóc( chăm sóc như nhau và cám cũng vậy) thì con của ông A hót sung còn con của ông B xìu xìu ểnh ểnh vẫn chưa đươc 1/3 so với con của ông A, người nói ông A có địa lợi nuôi chim, có người lại nói ông A có duyên nuôi. Thế đấy!!! theo các bạn có đúng là như vậy không? mình đã từng giống ông B=)); chắc không có duyên quá, chuyển qua chơi Lửa cho đúng kiểu ở SG thui.
    Vài dòng vớ vẫn ae bỏ qua

conbao, huyduclc, phuckrongno and 3 others like this.
  2. bangtramduong

bangtramduong Active Member

Thích đã nhận:
    159
    cái này thì tôi đã thấy rồi, chim người này nuôi hoài không chơi, khi chuyển tay cho người khác thì chơi hà rầm. Không biết sao mà giải thích

hoamiaka, Hai_Nhai and KtsBim like this.
  3. hoamiaka

hoamiaka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,714
    "Hữu duyên thiên lý...ăn tương hột...
    Vô duyên đối diện..uống tương cà..."

Mua cùng 2 con chim cùi bắp nhưng nhất định phải có con này hơn con kia. Nuôi cùng loại cám nhưng chế độ nuôi khác nhau thì con chim cũng khác nhau. Nhà ở cùng TP nhưng chắc chắn nhà này khác nhà kia nên con chim cũng sẽ khác nhau...Duyên với con chim là 1 vấn đề có thật, nhưng không phải cứ có con chim hay là do duyên...

4. ythienkiem

ythienkiem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    877
    Năm ngoái mình được thông tin về một em mi ở Lạng Sơn đang nổi tiếng , em mộc nhỡ này đã đánh thắng 10 trận , khi em ấy vừa thay lông xong thì một chiếc xe 7 chỗ từ Hà Nội lên Lạng Sơn tính đưa em mi về nhập tịch Hà Nội nhưng cuộc giao dịch ấy không thành , cuối cùng em mi ấy đã về nhà một cao thủ vùng cao . Lý do là giá trị em mi đó được nâng cao lên một tầm mới . Vì vậy mình đồng ý với quan điểm của bác hoamiaka : có được con chim hay ngoài cái duyên còn có cái xiền nữa đấy , anh em hay nói đùa với nhau : đi đâu cũng phải có BÁC dẫn đường nữa thì mới thành công mỹ mãn cơ :devil::devil::devil::devil::devil:

Last edited: 13/4/11
  5. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Có tiền ah ? đố ông có tiền mà mua được của tôi, thà thả còn hơn bán cho ai cậy có tiền.... Ví sao hả vì con chim nó có duyên với tôi..

6. xiipzack

xiipzack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    @mavanz: con chim họa mi của bác chắc là hay lắm ấy nhể ? Có lẽ là đã có nhiều cờ khi đi thi Hội và có nhiều quà khi vác ra GDD rồi vì thế bác mới tinh tướng thế ! Em chúc mừng bác nhá. [-([-([-:)applause::applause::applause::crying::crying::crying::devil::devil::devil:

7. trehamchoi

trehamchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,169
    Có thể con mi hay hơn có tố chất mà bá chưa nhìn ra được thì sao?( có cách là đổi con hay qua cho ông nuôi con dở nuôi và ngược lại thử coi).

8. CKendy

CKendy Active Member

Thích đã nhận:
    33
    Cái chuyện này thì mình cũng không biết thế nào dc,các bác cứ thử hình dung 2 nhà đại gia,mỗi nhà đếu có duy nhất 1 thằng con trai độc tôn,1 thằng thì ăn chơi nhảy múa,nghiện lòi ra. thằng bên nhà kia thì học hành chăm chỉ,ngoan ngoãn. Nói chung là do môi trường sống thui,nhà em trước nuôi 1 CM,cứ ho hắng tý là em mi em ấy lại làm cho 1 tràng im tặt,đợt này bắt về 1 em CM nữa nghe có vẻ đỡ sợ hơn,có cạ mà :D

tiencuong, mavanz and KtsBim like this.
  9. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Cảm ơn Bạn, con Mi của mình nói thật là loại vớ vẩn thôi... Cái chính là mình tôn trọng thành quả, công lao của mình...chứ ko tinh tướng cái gì ( bạn nói quá lời rồi )... Còn những người cậy tiền ỷ mạnh thì có chất đống Mavanz cũng ko thèm quan tâm vì nó để chơi chứ ko phải để bán...

tungden, chipbe, tiencuong and 3 others like this.
  10. ngocmt

ngocmt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    219
    làm j có chuyện ông A nuôi giống ông B? thời gian tắm, cho ăn, đi ngủ chắc chắn khác nhau. Nhịp sống 2 gia đình cũng khác nhau hoàn toàn. Con của ông A thich nghi tốt hơn thì nó chơi tốt hơn. con của ông B không thích nghi được mà lại không thay đổi theo yêu cầu của nò thì nó fải xìu xìu thôi. Tôi thì ko tin cái duyên đó đâu, tôi chỉ tin vào cách nuôi và môi trường thôi :D

11. ductronglc

ductronglc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    Ông bạn mavanz giống mình. Chim đã nuôi là ko bao giờ tính đến chuyện bán. Các bác có tiền đi mua con khác nhé, chim e hay - dở, đẹp hay xấu e vẫn nuôi.

tungden, KtsBim, mavanz and 1 other person like this.
  12. tranminhquang

tranminhquang Active Member

Thích đã nhận:
    32
    Nếu ai cũng sặc mùi tiền thì không thể gọi là thú chơi chim, mà nó chuyển qua thú khoe mẽ, giống mấy "thằng cu, con bé" con Ông này Bà nọ mua xe sang bằng tiền của Bố Mẹ nó, chứ nó có làm cóc khô ra 1 đồng. Tất nhiên để phục vụ thú chơi, niềm đam mê thì cũng phải bỏ ra khá nhiều mới có được chú chim hay đúng nghĩa. Nhưng không phải cứ đúng nghĩa chim hay là dùng tiền mua được.
    Vài lời theo cảm nhận có gì các Bác bỏ qua! ĐA TẠ

tiencuong and KtsBim like this.
  13. vuhoanglong

vuhoanglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,645
    Tôi cũng như ý kiến của bạn . Quan trọng là nước nuôi và vần đề địa lý. 2 anh gia đình khác nhau, 2 anh em sinh đôi không giống nhau y đúc huống chi là 2 gia đình. Vấn đề nuớc nuôi chim quan trọng lắm chim hay vào tay người biết nuôi thì sẽ thành danh vào người ko biết nuôi chỉ có cho vào nồi cháo chim thôi.

KtsBim and tiencuong like this.
  14. PQA

PQA Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Còn một chuyện nữa là mặt ông B chắc nhìn ác hơn mặt ông A, giỡn chút cho vui , đừng giận nghen chủ top!

KtsBim and Hai_Nhai like this.
  15. bayby_boy12

bayby_boy12 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    theo tôi thấy ngoài vấn đề nước nuôi của ông A. B còn do tố chất của con chim đó nữa

KtsBim thích bài này.
  16. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    Nói vậy mặt mình ác lắm sao ta:devil:, hehehe... đâu đến nỗi nào. Vậy là do địa thế rồi nhà mình nóng qua chăng? mình chăm cũng kỹ lắm mà ta?? chim dở?? nhiều câu hỏi thắc mắc quá. Chơi Mi 2 năm nay mà chưa thấy em nào được như mấy clip của các bác. Thôi cứ chăm tốt cho e nó vậy, đó cũng là thú vui nho nhỏ mặc dù cái kết bi hay có hậu còn chưa biết.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:37 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:22 PM ----------

Áp dụng chiêu này được đó, có điều ông B không chịu, nuôi lên như thế mà đổi không chịu là cái chắc, dù là đổi nuôi thử.
    Ah thực tế đây các bạn ah!!! Mình có em chòe than lộn cầu, nuôi khoảng 1 mùa mà em nó chỉ hót xổng vài câu vào sáng sớm thôi. Nản!!! cho thằng bạn không biết gì về chim (nhà ở Bình Dương), sau 2 tháng em nó hót ầm ầm, dù bạn mình nuôi lâu lâu mới sâu gạo, ko cào cào, rất ít tắm, chỉ cám trứng BD. Thế có bất công không chứ

17. ngocmt

ngocmt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    219
    đâu có gì đâu tại bạn cầm chim chưa tới, còn có 2 tháng nữa là chơi được mà bạn không cố đem đi cho thì thành quả cũng cho luôn chứ sao :D nói như vậy có lẻ chế độ cho ăn của bạn ko đúng rồi, đâu phải cho ăn càng nhiều càng tốt đâu bạn :D bạn thử suốt năm chỉ ăn thịt cá không ăn cơm với rau coi sau 1 năm bạn sẻ ra sao??? hôm nay bạn có thể chạy bộ 1-2km chứ 1năm sau chắc ngồi cũng không nổi đó.

tiencuong and KtsBim like this.
  18. Thaivl

Thaivl New Member

Thích đã nhận:
    2
    mi non mùa này giá như thế nào mấy bác, cho mình biết với, vì chưa bao giờ nuôi cả, thấy mấy bác nói thèm wa1, nên mua để nuôi lấy kinh nghiệm

hoamiaka and KtsBim like this.
  19. tungphotor

tungphotor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    không mua được = $ nhưng sẽ mua được = rất nhiều $ :laughing:

chaudl, hoamiaka and KtsBim like this.
  20. tungphotor

tungphotor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    1 phần có gặp được 1 con chim hay . Nhưng quan trọng là các bác có yêu quý em nó thật lòng không hay chỉ để nuôi cho vui , có yêu quý ta chăm sóc em nó sẽ khác . Chém gió tí hjhjhj

KtsBim and manhtien like this.