Vấn để gây tranh cãi nhiều!

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi mienxaocuabe, 13/8/07.

1. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    :( Vủa qua có dịp lên chỗ tứ liên chơi, hic tiếp cận một ông chơi khuyên , nghe nói chơi lâu qua hồi xem chim của ổng, rồi phỏng vấn nhanh về chuyện cám chim.Ông này cho biết công thức của ông ấy này bà con xem rồi n hận xét nhe.Cám chòe+bánh đậu xanh+trứng+sâu quy khô, trộn với tỉ lệ thích hợp.Ổng học được kiểu này qua một tay chuyên bán chim ở quán thánh kiêm bẫy chim , thế đã có ai làm thế này chưa vậy nhỉ/:-$

2. baba_omchuoi

baba_omchuoi Member

Thích đã nhận:
    0
    hay quá!!!

ông này thuộc thành phần lão luyện đó anh ạ, giống ông bố nuôi em dạy em đó

3. nếu bạn lười thì mua bánh đậu xanh chộn với sâu khô cũng đc,K kăng lám

4. giang nguyen

giang nguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    [-( cho tôi hỏi cái khí ko phải ! thế CÁM CHÒE là cái loại cám gì vậy ? lần đầu tiên tui đc nghe nói.

5. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Cám chòe là cám dành cho chích chòe, thành phần chủ yếu ở đây là lạc (đậu phộng) bổ sung chất dầu cho chim. Nhưng đến mùa nóng thì phải giảm dầu. Thường lấy giấy báo, giấy bản gói cám để hút bớt dầu.

6. mdhuy222

mdhuy222 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em hỏi một tí nhé em nuôi 4 con khuyên mua của nhiều người khi ở nhà họ thì líu rất nhiều về em thì ít líu em nuôi cám mua ở quầy chim loại cám tốt con châu chấu thì ngày nào cũng cho ăn cộng thêm chuối và các trái cây khác tắm thì trưa nào cũng tắm nhưng chú không chịu líu nơi giúp em với các bác chơi chim khuyên ơi

7. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Chim Khuyên bạn mua ở hàng nào thì bạn xin họ một ít cám về cho khuyên ăn thì nó lâu xuống, vì khi mua về nhà mình lại cho ăn cám khác là chim thay đổi ngay. Tốt nhất là mình nên hỏi cách làm cám của họ và mình về làm theo. Chúc mấy chú k của bạn nhanh líu lại.

8. mdhuy222

mdhuy222 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình không có thời gian làm bột cho chim vì công việc bận rộn quá bạn có cách nào bày cho mình để chim liu không vậy giúp mình với

9. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    to mdhuy222 : Nếu bạn bận quá thì có thể mua cám làm sẵn vídụ như cám strongboy của trung quốc chim ăn vào vừa đẹp khỏe và líu nhiều chỉ một lỗi hơi đắt đó nghe

10. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    To anh leducthangls : anh cho hỏi tí nhé, anh cho KH ăn strongboy có bị chim nó vẩy cám ra ngoài kg??? sao chim KH của em nó vẩy quá, ăn 1 nữa bỏ 1 nữa sóttttt....quá. Em kg rõ tại mấy con nhà em như thế hay là KH nào cũng vậy. Xin chỉ giáo!!!

11. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Vẩy chứ strong boy độc hại như thế sao ngon bằng đậu xanh trứng. Tôi cho ăn nó cũng vẩy. Hôm đầu tiên nó vẩy vài chục hạt nhưng chắc biết thân biết phận nên ko vẩy nữa.
    Đang cám bột chuyển sang cám hạt thì con nào cũng vẩy cả nhưng có con chịu ăn nhanh có con mãi ko hết tật

12. trecontapchoi

trecontapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    chiu khó giã ra ban ạ...nó ăn hạt không quen đấy mà. Lúc đầu bạn giã mịn strongboy cho ăn..dần dần thay đổi tỉ lệ giữa hạt và bột ..con chim sẽ quen dần an hạt không vẩy nữa :D

13. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Bạn đổ cám vào cóng it một thôi. Chích chòe của tôi cũng vẩy kinh lắm, sau rút kinh nghiệm mỗi ngày đổ 1 lần, đỡ xót hơn hẳn

14. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Cám ơn các bác nhé, tôi về áp dụng thử. Chứ nuôi nhiều mà nó vẩy ra đầy nhà, cộng thêm $ mất vào bụng lũ kiến thì phí quá.

15. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    nói chung là bạn làm cám được thì tốt không thì mua cám ý, ăn một loại thôi đừng thay đổi chứ cứ theo cách làm cám này cám kia thì không hay, tất nhiên là của cao nhân thì cũng nên học hỏi,cám là thành phần chủ đạo nhưng để có một chú K hay còn nhiều cách chăm sóc nữa. Cứ kiên trì chăm sóc, cho ăn một loại cám mình nghĩ là K sẽ hay, tất nhiên là hay vừa vừa thôi. hiii