Vấn đề giun đỏ trong hộp lọc

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi Alexandria, 17/6/08.

1. Alexandria

Alexandria Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin chào các bác, em đã nuôi cá LH được gần 5 tháng. Em hiện tại đang gặp 1 vấn đề nan giải mong các bác giúp đỡ.
    Số là em nuôi 1 em LH bằng bàn tay, nuôi hồ 8 tấc, xài lọc kính 3 ngăn. Nước rất tốt mà không hiểu sao lâu lâu khoảng 1 tuần là xuất hiện 1 mớ giun đỏ (giống con trùng chỉ cho cá ăn) bám vào bông lọc. Em đã rửa hộp lọc, vệ sinh hồ, cho thuốc Fugaca vào luôn. Kết quả mấy con giun chết queo. Nhưng sau khi xử lý xong lũ này thì lũ khác lại xuất hiện và lại cũng bám trên bông lọc mặc dù em đã thay hoàn toàn bông lọc mới. Em thấy cái này cũng lạ. Bác nào có ý kiến hay xin giúp em ko thì em ~X(~X(

2. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    lại được bóc tem rồi,hiện tượng có trùn là nguồn nước dơ,cá lại thải phân nhiều nên cứ như vậy lại sinh ra đám khác,bạn pải thay 100% nước,thay luôn bông lọc,lúc xả nước mà còn dơ thì tiếp tục xả cho sạch (vệ sinh hồ lại luôn),sau này,mỗi lần thay nước xong phải tay bông lọc,thay xong phải cho muối,để đảm bảo,đừng thường xuyên cho cá ăn trùn chỉ

3. Alexandria

Alexandria Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ẽc, cá em nào có ăn trùng chỉ đâu. Nước nguồn nhà em là con người uống được đó. Với lại mỗi ngày đều hút phân và châm thêm nước mới mà. Em đã làm như bemit nói 2-3 lần rồi mà cũng vậy à

4. alexie

alexie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Có thể đó là do nguồn thức ăn,bạn thử đổi chỗ mua thức ăn cho nó xem

5. King-fish

King-fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng rùi có thể là do nguồn thức ăn của bạn đó, mặt khác bạn có thể thay mới 100% bông lọc cũ, vệ sinh các đường ống dẫn nước của máy bơm và bơm nhá. Nhớ bỏ thêm muối hột vào nha!!!

6. singingsong

singingsong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bạn bị giun rùi đó,mình cũng đã bị trường hợp này 1 lần rùi,cá của mình die rùi,trường hơp này rất khó giải quyết triệt để..mình cũng ko bít phải trị làm sao...mà cá của bạn bụng nó có to và ít ăn hơn bình thường ko?

7. hieu11

hieu11 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Bạn vứt bỏ bông lọc có giun đó đi và thay cái mới, nhờ thường xuyệt giặt bông lọc ( tránh giặt bông lọc cùng lúc với thay nước ); cho muối hột theo tỉ lệ 3/1000 khi thay nước. Do bông lọc quá dơ nên giun đỏ ( con của một loại rận nước ) ký sinh ở đó.