Vấn đề mào gà. Mong các Sư kê giúp đỡ!

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi duongquocchinh, 1/10/08.

1. duongquocchinh

duongquocchinh Member

Thích đã nhận:
    7
    Em có 2 chú gà tre nuôi lâu rồi. Em kết cái mào cờ đỏ rực của nó lắm. Nhưng ko hiểu sao gần đây mào của nó ko được đỏ nữa mà lại có phần bị nghiêng, đổ sang 1 bên. Vây, bác nào có kinh nghiệm khắc phục thì cho em biết nhé. Em nghĩ la do ăn uống, nhưng em vẫn cho ăn như bình thường mà, mong các anh em bớt chút thời gian giúp đỡ. Thanks in advance!!!

2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Thường thì khi mào gà lớn và cao quá, phần gốc mào mỏng sẽ chịu không nổi và mào sẽ lật sang 1 bên. Khi mào lớn thì hay bị tím phần ở chót mào, đó là chuyện bình thường.

3. theanh

theanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Có con mào đổ,có con mào dựng đứng.Mào đổ là do di truyền,không khắc phục được bạn ạ

4. nguoitayninh

nguoitayninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Mào gà nếu quá lớn thì sẽ đỗ sang 1 bên thui , nếu có di truyền thì mào khó mà thẳng được , có con gà từ nhỏ mào đã ngã sang 1 bên rồi , đó là do di truyền . Cũng có 1 số người bảo là gà ăn thiếu chất nên mào bị ngã , có thể gà chỉ ăn lúa , thiếu rau xanh và "đất" , cái này cần đến kinh nghiêm trong việc nuôi gà lâu năm của các anh trên diễn đàn mới biết được . Cái vụ mào gà bị ngã sang 1 bên này em cũng rất thắc mắc , mong các anh chỉ giáo thêm .

5. duongquocchinh

duongquocchinh Member

Thích đã nhận:
    7
    Vâng, đành ngậm ngùi mà thanks các bác vậy, chứ biết làm sao bây giờ ? :(

6. PHUONG_GATRE

PHUONG_GATRE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    504
    Mình lại nghĩ con gà của bạn bị bệnh rồi,còn nếu kô thấy có triệu chứng jì ngoài chuyện mồng kô còn đỏ nữa thì bạn thử xổ lãi nó xem.Bữa mình cũng có một con mồng lá bị tình trạng vậy,sau đó xổ lãi nuôi lại thì giờ mồng gà đứng lên rồi.Good luck ^^

7. duongquocchinh

duongquocchinh Member

Thích đã nhận:
    7
    Thank bác Phương nhiều. Xổ lãi nghĩa là mình phải mua thuốc cho nó uống hả bác. Em không biết mua ở đâu, em ở Hà Nội. Mong các chỉ giúp.

8. trieukieu8284

trieukieu8284 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    390
    Thông thường gà khỏe mạnh thì chót mồng nó đỏ tươi như máu, còn mồng bị ngã sang màu tím thì cho biết tình trạng sức khỏe của gà bạn đang bị bệnh gì đó. Phương nói rất đúng, bạn nên cho gà uống thuốc sổ lãi và lúc sáng sớm, và cho ăn thịt bò tươi, lòng đỏ trứng cho gà sung sức lại (cách này nuôi gà cựa cho da thịt đỏ tươi) :D. Còn chuyện mồng bị ngã là do di truyền chứ không phải do thức ăn. Do đó khi nhìn con gà đang lang thang ngoài vườn mà thấy mồng nó tím tái là bạn biết nó không được khỏe lắm, cần phải quan tâm nó hơn. Bạn mua thuốc sổ lãi của gà hoặc của người, nếu của người thì cho uống 1/4 viên. thân

9. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Vào mùa lạnh, mùa mưa những con gà mòng lớn thường bị thâm ở chót mào, chúng không hề bị bệnh gì, gà vẫn sung như thường.

10. dennis_huynh

dennis_huynh Active Member

Thích đã nhận:
    3
    em đồng ý với anh Itdhong,em để ý những ngày mưa mấy con gà mồng đen thui à,cho nó phơi nắng và xổ vài lần là nó sung lên mồng đỏ lại thôi