vấn đề mấy lọc

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi nhoccan, 19/8/06.

1. nhoccan

nhoccan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mấy bác ơi em nuôi 1 hồ cá cảnh như 7 màu, bình tích..... nhưng em ko thể nào mở máy lọc đc (em xài loại mấy lọc có vòi oxy đó) em mở máy lên là thấy lũ cá như muốn bị hút vào máy luôn mà ko mở máy thì nhìn nước cá nó dơ wa~X( ~X( mấy bác có cách nào giúp em ko cần dùng máy lọc mà nước vẫn trong ko :confused:

2. rồng xanh 2707

rồng xanh 2707 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cho cá ăn đúng khẩu phần,chăm dùng ống xi phong là ok anh à

3. trucxinh

trucxinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Troài, bạn xem lại công suất máy đã phù hợp với hồ chưa? Để cá ko bị hút vào máy và toi :( thì nhớ gắn cái lưới nhỏ chỗ máy quạt hút nước. Nếu bạn muốn ko có máy lọc mà nước vẫn trong thì nuôi ít cá thui, và làm siêng cứ đi ngang hồ cá là cầm lấy cái vợt vớt hết phân cá và thức ăn thừa, chăm thay nước định kì, vậy thui!!!Chúc bạn may mắn.

4. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Cuốn ít xốp lọc vào đầu vào máy lọc là yên tâm rồi.

5. rivervt

rivervt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ngoài ra có thể dùng lưới nylon (loại lưới mà mấy bà bán hoa ngoài chợ ưa dùng để chụp quanh bông hoa để cánh hoa không bung ra đó ) chụp bên ngoài lưới nhựa của máy lọc là OK . Quan trrọng là nên xem lại công suất máy bơm đã tương ứng với kích thước hồ chưa ?

6. linkcachoi

linkcachoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bỏ bộ phận sục khí đi bác.Như vậy sẽ giảm sức đẩy và sức hút của máy và cá ko bị hút vô(trong trường hợp bể bác nhỏ quá.
    Cách làm:mua 1 cái ống dẫn nước xanh xanh giống cái ống trong bộ phận lọc để đưa nước lên hộp bông lọc.Bác để í nhá,cái củ lọc đen đen có 2 ống,1 ống hút nước còn 1 ống đẩy nước tạo thành dòng chảy(cái ống này là sục khí luôn), Lắp cái ống đó vào đầu vòi dẫn khí rồi cho đầu còn lại lên hộp lọc như vậy máy lọc nhà bác sẽ có 2 ống dẫn nước lên hộp lóc như vậy lọc nhanh hơn mà cá lại ko bị hút vào ống

7. nhoccan

nhoccan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hồ nhà em dài 8 tấc cao bao nhiu thì em ko nhớ em xài loại mấy lọc 60k 1 bộ đó có phun oxy luôn đó.Nhưng ko hiểu sao mỗi lần mở máy thì lũ cá như quay chong chóng vậy?
    cuốn như vậy liệu phân và thức ăn dư thừa của cá có chạy vô máy lọc đc ko??????????

8. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Bạn kiếm đồ bịt cái ống phun nước kèm bọt đi là xong...
    Như thế này này...bạn kiếm 1 cái ống chữ L bán ngoài hàng ống nước lắp thêm vào...rùi hướng về phía máy lọc,bạn dùng lọc 60K chắc là lọc chìm của China thì đặt máy nằm ngang (ống hút nước ngang) thì tốt hơn,khi đó nhớ bẻ đầu hút nước quay lên trên, ...

9. hanhnam

hanhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    2

Theo mìng thì bạn nên xài máy lọc công suất nhỏ hoặc là loại không có phun õy đó.:)

10. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Đúng rùi, Thanks Linkcahoi nha, minh cũng làm như bạn rất ok..:)

11. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hay bạn dùng lọc tràn loại gắn trên thành hồ ấy,loại này nhẹ lắm

12. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Bạn xem thử đang dùng loại máy lọc công suất bao nhiêu ? ( xem trên máy lọc đó, hồ 80 mình nghĩ 30-35W là ok rồi. Bạn có thể mua máy lọc hiệu LiteTech, loại này không có vòi sủi khí, không ống đẩy nước tạo dòng chảy luôn. Chỉ có hút vào và lên hộp lọc thôi, khỏi cần phải mắc công bịt lại.