Vấn đề nan giải

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi minhhoangkiet, 14/9/08.

1. minhhoangkiet

minhhoangkiet Member

Thích đã nhận:
    21
    Cá mình bình thường thì nằm im.lâu lâu lại bơi lội lung tung,kỳ đuôi cứ vẩy vẩy rung rung,cọ xát thân mình vào thành hồ.cá ko dc sung lắm cứ lờ đờ.mình thử nhìu cách rùi: tăng nhiệt độ-thêm muối-cho thuốc tri nấm(loai nước màu xanh tri nấm& ngứa mình-cho ăn ít nhưng vẫn ko hết.chắc là phải dùng thuốc.AE nào có kinh nghiệm chi mình cách chữa trị dùm.dùng thuốc j`?mua ở đâu?
    MONG AE GIÚP ĐỠ TẬN TÌNH.CÁM ƠN TRƯỚC LUN[-(~X(

2. ca_be

ca_be Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá mình bị khá giống vậy , nhưng giờ mắc thêm tật cứ chúi ngược đầu vào góc bể .

Bạn nào có kinh nghiệm cũng xin chỉ dùm , thanks !

3. QBi

QBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bạn nuôi lâu chưa? Xem lại môi trường nước đi bạn. Có thể nguồn nước đang bị ô nhiễm nặng đó.

4. the best

the best Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc cá bạn bị nhát rồi đó ,nhớ thiết kế chậu ở chỗ ít người í(biện pháp tâm lí,hì hì).

5. melon

melon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Bạn có con lahan nào khác o, thả vô coi nó có tấn công con kia o, nếu o là cá bạn bị binh rồi

6. PTF

PTF Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nghĩ chỉ còn cách tắm nước muối cho e nó thôi. bạn pha 1 thao nước muối mặn cho cá vào khoảng 3-5 giây vớt cho lại vào hồ. ngày làm 2 lần khoảng 2-3 ngày là khỏi. mà nhớ làm hồ nước mới cho cá nha. nước cũ của bạn có thể bị ô nhiễm rồi.

7. huynh anh

huynh anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    to QBi:
    cá mình trước cũng bị vậy, do nó nhát quá thôi,cứ cho nhịn đói vài ngày, lấy báo bọc quanh hồ lại, chừa 1 lỗ nhỏ quan sát, sau 3,4 ngày thả cá mồi vào, chỉ thả 1,2 con thui ( ngày 3 bữa nha). có 5,6 ngày gì đó mở báo ra ( mỗi ngáy một ít để tránh cá hoảng ). Lúc nó đói mà cho ăn ít sẽ dạn lên liển. À bạn nhớ rút bớt nước ra nha, nó hay chổng ngược khúc nào bạn rút nước ngang mức đó, thường thì cá mình hay chồng chuối ở ngay máy lọc đặt trong góc nên mình rút nước ngang máy lọc là nó bơi ra àh, cách 3 ngày mình thay nước 1 lần, 1 tuần mình tăng mực nước lên 1 chút. Bạn fai chịu tốn thời gian chút là được. Bạn cũng nên cho cá quen mặt chủ dần đi ^^ (như khi thấy bạn đến là nó vui mùng chẳng hạn)
    to minhhoangket:
    theo mình thì bạn cứ cho muối vào (nhiều gấp đôi ngày thường), không cho ăn trong 3,4 ngày,nếu có sưởi thì để ở 30oC mà ko sưởi cũng chả sao, chắc do cá bạn bị ngứa thui. cho nó nhịn ăn 1 thời gian ko sao đâu, cách 1 ngày thay nước hồ 1 lần là ok nhớ là cho muối vào nữa nha.

8. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn đã bỏ nhiều thứ rồi mà cá vẫn chưa khá hơn. Bây giờ thay nước mới. Sục oxy liên tục - Bỏ đói 2-3 ngày . Không mở đèn - không thèm dòm tới em nó. Tự nhiên cá bạn sẽ tốt hơn hà. Chúc bạn thành công nhé.

9. ca_be

ca_be Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá mình không phải tại nhát , mình nuôi hơn 6 tháng rồi , giờ vẫn còn theo tay , chỉ tôi tụt đầu thảm hại , cứ dốc ngược đầu xuống . Chắc bể bong bóng khí rồi đành chiu vậy . Thanhks các bạn đã chỉ dẫn !

10. the best

the best Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bạn minhhoangkiet chắc là bị nấm rùi đó coi chừngg nghen.