Vấn đề nhạy cảm khi ép cá

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi tuhandsome, 5/11/07.

1. tuhandsome

tuhandsome Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Số là hồ nhà em nuôi con trống và mái chung với nhau (ngăn ra bằng kiếng!)
    Em đã xem wa bài hướng dẫn ép cá trên diễn đàn, nhưng có vài chỗ em kô hỉu lắm, xin mọi người chỉ giáo:

1. Đợt trước khi cá mái sắp đẻ trứng, em cho 2 con vào chung, nhưng thấy tụi nó cứ fùng mang trợn má, cắn nhau ỳ xéo, sợ wá nên em ngăn kiếng ra lại. Cho em hỏi làm vậy có đúng kô? Hay là cứ để như thế cho chúng wen nhau??

2. Lần này, em thấy 2 con thỉnh thoảng lắc lắc cái đầu, cho em hỏi bây giờ có fải là lúc cho chúng nó ở chung với nhau chưa ?> Hay là fải đợi đến khi cá mái lồi lỗ HM ra ?>

Lần đầu ép đẻ cho cá nên chưa có kinh nghiệm, mong mọi người chỉ bảo tận tình nghen !!!

2. kents

kents Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Phải chờ cá mái lòi vòi trứng ra đã bạn à.Cá lắc đầu như vậy theo mình là cá đã chịu nhau rồi đó.Chúc bạn sớm có bầy cá con đẹp nhé!

3. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Cá chưa chịu trống làm sao đẻ được bạn :x , phải đợi cái vòi trứng nhú ra và đỏ hồng lên mới được bạn ah !
    _ Bạn chịu khó đọc các TOPIC di nhé ! chỉ rất kĩ trong đó đó ! Thân :x

4. tuhandsome

Thích đã nhận:
    0
    Hix, vấn đề là trong lần ép đầu tiên, con mái nó đã lòi hết vòi trứng, người nó đỏ kè lun roài, tụi nó cũng lắc đầu, nhưng bỏ vô là cứ cắn nhau .......... em sợ nó cắn đui mắt nên ngăn ra ngay :( Liệu em nó nên để cho nó cắn như thế kô >?

5. thuantoi

thuantoi Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên dê chúng wen nhau trước đi thấy cá mái den han với lai lồi vòi ra thi moi cho chung sáp lại mình cũng ep hai dợt rồi mà ko thành công nên moi có kn này

6. wtuaans

wtuaans Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thì bạn cứ để cho nó ở chung với nhau, nhưng phải thường trực canh tụi nó, nếu nó cắn nhau quá xá thì can thiệp, (tối đi ngũ thì ngăn riêng ra) có khi 2,3 bửa nó mới chịu nhau đó. Với lại coi lại cho kỹ có phải 1 trống 1 mái không?

7. Hung Ca

Hung Ca New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi cho em hỏi/''Em có ép hai lần rồi không thành công cũng có cắn nhau vài lần thôi ,có người nói cá em bị vô sinh rồi,có đúng vậy không các bác,/các bác có gì giúp em với//////////

8. Vidolaem

Vidolaem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu như bạn nói thì xảy ra có thể xảy ra trường hợp cá đực không chịu thụ tinh cho trứng thì làm sao trứng nở thành cá con đc bạn

9. tuhandsome

Thích đã nhận:
    0
    Hĩ................. vậy trường hợp của em là bó tay à :( Chỉ khi nào bỏ vào nó kô cắn nhau mới đẻ được sao ạ ?