Vấn đề nuôi nhốt chuồng lưới

Thảo luận trong 'Phụ kiện dành cho gia cầm' bắt đầu bởi fangdue, 23/12/11.

1. fangdue

fangdue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    tình hình là em sắp phải đi làm cả ngày,k có thời gian chăm sóc mấy bé gà như trước nữa,hiện tại em đã đóng chuồng gỗ,vách và đáy dựng lưới mắt cáo như thế này

em thấy là chúng nó gặp gà mái là làm rần rần cả lên,nhảy lưới kêu đùng đùng,như vậy có hại chân không.có 1 em k biết va vào đâu mà chảy máu ngón đeo phía sau rồi.hic
    em có xem qua 1 số cách lót chuồng trên mạng,nhưng k biết cách nào là tốt nhất(cát,trấu,v.v...)để không bị hôi và dơ.
    xin anh em tư vấn giúp.cảm ơn

phuongquang and TranMinhSon like this.
  2. Tanh07

Tanh07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Đáy lưới không tốt cho gà,ngón chân dể bị kẹt,móng ra dài rất xấu.Gà thích bươi,bạn nên làm đáy lại :đổ cát,trấu ..giử khô ..làm vệ sinh dể dàng.

TranMinhSon and fangdue like this.
  3. FISHER-MAN

FISHER-MAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,241
    Nuôi nhốt bạn nên trộn men tiêu hóa vào thức ăn sẽ giúp kích thích tiêu hóa tốt cho đường ruột, ngừa được một số bệnh về tiêu chảy và đặc biệt là phân gà sẽ ít hôi đi rất nhiều.

4. KOBELCO

KOBELCO Active Member

Thích đã nhận:
    49
    Cho cát vào chuồng đi bạn.Gà được tắm cát,cát hút được nước,phân gà ít hôi.Một tuần bạn lấy cái rổ sàng cát lộc phân gà ra là ok rồi.

phuongquang, minhquankg and fangdue like this.
  5. birain_vu

birain_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    bạn cho lồng xuống sát đất, tháo lưới ra trải cát nền đi là tất cả đều tự dung hoà, còn gà bị trầy xát thì cũng chả sao, thương thì thương nhưng chả biết làm sao, nếu là vùng da thì có thể rắc âm bi hoặc nếu là bất cứ vùng nào, kể cả da nếu bị xây xát thì để tự nhiên là lành ngay bởi ta có câu " chó liền da gà liền xương" ok nhé

TranMinhSon, minhquankg and fangdue like this.
  6. dinhndtv

dinhndtv Active Member

Thích đã nhận:
    31
    sặc sặc.... tháo lưới đáy chuồng ra nhớ cại luôn gạch nha, mới có đất mà cho gà bươi. Bri gì đó ui bạn chọc người ta hoài, nếu có đất là anh ấy mua một cái bội úp rồi. Nhìn quang cảnh tôi đoán rằng nhà anh này ít không gian trống. Còn cái vụ trầy da rắc "âm bi" thì nhớ băng lại luôn nha, chứ không nó bươi 1 cái là hết "âm bi" ....

7. amoremimi

amoremimi Member

Thích đã nhận:
    29
    bạn nên mua thêm một tấm lưới lót đáy chuồng nữa ( loại màu xanh có nhựa bọc bên ngoài, khoảng 25 ngàn một mét ), để cho gà dễ di chuyển và không bị lọt ngón chân xuống đáy chuồng, lót thêm một tấm thì phân gà vẫn rơi xuống tấm hứng phân bình thường không bị dính lại, nên lót chuồng bằng cát ( trộn thuốc sát trùng vào cát đem phơi khô ) và thêm một lớp dăm bào ( quan trọng nhé: dăm bào thường thơm mùi gỗ báng mùi phân ), có thể thay dăm bào bằng mùn cưa cũng được.

phuongquang and fangdue like this.
  8. fangdue

Thích đã nhận:
    115
    bạn có thể cho mình biết tấm lưới ấy mua ở đâu ko? mình ở TP.HCM.thanks

amoremimi thích bài này.
  9. amoremimi

amoremimi Member

Thích đã nhận:
    29
    Chổ nào bán lồng kẽm,bội gà, giỏ tre là có bán ah, nhiều chỗ bán lắm, nếu chỗ bạn không có bán thì mình tặng bạn mấy mét về xài nhé. Mình ở Thủ Đức.

10. fangdue

Thích đã nhận:
    115
    á,thì ra dân Thủ Đức, mình cũng ở Thủ Đức đây,may quá,bạn có dư thì chia lại mình 1 ít,giao lưu chơi, phone mình đây 090 9297 678:D

Last edited: 12/1/12
  11. tuan_longan

tuan_longan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    656
    Đau cần sài lưới bọc nhựa đau bạn,chỉ cần sài lưới loại lỗ vuông 5li là đã ok rồi bạn ơi.

hoangthuyvl and fangdue like this.
  12. fangdue

Thích đã nhận:
    115
    theo mình thấy thì lưới có nhúng 1 lớp nhựa như lồng chim cảnh thì tốt hơn,lâu bị gỉ sét và êm chân gà hơn.

13. gatrecairang

gatrecairang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    bạn nên cho em nó ở trong chuồng có cát và trấu là ok nhất.khoảng 1 tuần thay 1 lần là đảm bảo em nó khỏe mạnh bình thường.bạn lấy bao đụng gạo cắt ra rồi cho vào chuồng lấy dây khâu lại để cho đừng bị lệch sao đó đổ vô là ok.vài lời gủi bạn

fangdue thích bài này.
  14. cocobantam

cocobantam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    ở Thủ Đức bạn chạy lên trại gà Bình Thắng có bán vỉ lót chuồng bằnng nhựa cứng xài cũng bền mà ổn lắm đó bạn khổ là 40X80 lúc trước mình mua là 80n/vĩ,lâu quá không biết có thay đổi gì k

fangdue thích bài này.
  15. fangdue

Thích đã nhận:
    115
    trại gà Bình Thắng là ở khu nào,đường nào vậy anh ?

16. cocobantam

cocobantam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    đối diên nghĩa trang liệt sĩ có ngã 3 bạn chạy vào đó gặp một hẻm nhỏ đầu tiên ben tay phải qẹo vào đó chay chung 1km hỏi tham sẽ có người chỉ,k bạn qua ben nông lam cũng có vậy

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:56 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:54 PM ----------

sdt mình nè có gì lạc đường thì alo 0904 701 704 tuấn

fangdue thích bài này.
  17. KOBELCO

KOBELCO Active Member

Thích đã nhận:
    49
    Theo mình thì bạn nên mua 1 tấm ván mỏng rồi dừng vách 4 cạnh cao lên khoản 30cm để gà bươi cát không lọt ra ngoài được là được rồi.Còn mặt dưới của cát thì ta sử dụng bề mặt của nền chuồng luôn.Tấm vỹ bằng nhựa đó cao khoãn 3cm àh, gà bươi sẽ lọt cát ra ngoài đó.Giá của tấm ván này ở chổ mình bán 65k/tấm.

fangdue thích bài này.
  18. ongbosinhvien

ongbosinhvien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,781
    Mình cũng vậy nè. Sáng đi tối mới về. Mình Cũng ko có không gian nuôi gà rộng rãi như mọi người.Mình nuôi gà mãi trên tầng 4 ấy.
    Suy đi tính lại + học hỏi mọi người để làm chuồng sao cho hợp lý cho việc chăm sóc,vệ sinh chuồng cũng như tạo điều kiện tốt nhất có thể cho đứa con tinh thần phát triển.
    Mình làm chuồng lưới ko đáy và làm 1 cái khay tôn đổ cát vào dày khoảng 2cm , 1 chuồng như vậy mình nuôi 1-2 em gà tơ hoặc 1 con gà lớn ( 3-4th thay cát 1 lần hoặc có thể dùng rổ sàng phân,rác,lông vứt là đc ).Em nó bươi móc,tắm cát thoải mái,phân ị ra 1 tý cát nó vùi khô à.Còn nữa bạn phải lưu ý thức ăn cho ko dư thừa quá nhé, ăn ko hết nó sẽ hôi thối.chỉ cho vừa đủ.
    Đây là Mấy ngôi nhà bé nhỏ của các em gà của mình,chia sẻ với bạn nè ( có gì ko phải bạn góp ý cho mình nhé)
    Chuồng em này phải che chiếc khăn trùm lên ko là em mái( ngu mà lì) nó cú lao lên tróc hết cả đầu.thực ra mái dưới cái khăn là khung sắt bảo vệ cửa sổ mình tận dụng hihi.còn khung gỗ là cái bàn hỏng mình xin nhà bên cạnh hihi.
    [​IMG][​IMG]
    Chúc các em gà của bạn sớm có chuồng tốt để ở nhé.Chào bạn. Chúc bạn thành công trong cuộc sống !
    Thêm anh điều tơ luôn hihi

Last edited: 21/2/12
  19. fangdue

Thích đã nhận:
    115
    nhà mình thì k có sân thượng,sân trước cũng k rộng rãi lắm (2mx4m thôi,nhưng 1 bên để xe rồi),mình đã làm cái nhà cho tụi nó như thế này,nhờ các anh em trên đây tư vấn giúp thì nuôi cũng tạm ổn,nhà 1 trệt 1 lầu,4 phòng ngủ :D

Last edited: 22/2/12
  20. liemtien

liemtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    99
    anh làm lưới vậy không ổn đâu anh anh nên lót cát hoặc làm sna2 bằng loại lưới như ngoài người ta bán chuồng vậy gà mới ổn tý

fangdue thích bài này.