Vấn đề quá nan giải đối với em

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi duongvan_vespa, 20/11/07.

1. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Em nuôi chú khuyên từ khi còn mộc, 3 mùa năm lồng rồi, khá thuần, ít nhảy khi thấy người, mọi năm thay lông mỗi năm thay 1 lần và 1 lần điểm lông vào cuối đông. Nhưng năm nay thế nào ấy, vừa rồi thay một đợt lông rất nhiều sau hai tháng đã tạm ổn hôm qua bắt đầu líu nhưng chưa đạt phong độ như trước, em nghĩ chắc phải 1 tháng nữa mới ổn như cũ. Ai dè sáng nay mở lồng ra treo thấy lông lá rơi đầy lồng, mà em treo lồng rất kỹ, đậy áo lồng cẩn thận, k thể có chuyện chuột hay thạch thùng vào quậy.
    Bác nào có kinh nghiệm và đã từng chải qua tình huống này tư vấn em với, có phải đợt thay lông trước chưa thay hết nên những lông còn xót thay nốt không. Chế độ cám em không thay đổi, vẫn ổn định như thời mới nuôi khuyên.

2. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Con chim thay lông 1 lần chưa xong đc ít nhấy phải 2 lần , chim mộc có con thay 3 lần có con thay lớt dớt quanh năm . Con chim của bạn như vậy là bình thường ko có vấn đề gì

3. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Tôi vừa được người bạn cho 1 chú khuyên, đang thay lông. Nhưng từ lúc về nhà đến giờ khoảng 5 ngày rồi mà vẫn chưa thấy rụng thêm 1 cái lông nào. Bình thường vẫn cho ăn sâu 1 ngày khoảng 10-15 con, chuối chín nhiều và cám đầy đủ, áo lồng trùm liên tục.

Muốn hỏi các bác xem làm thế đã được chưa ạ, lần đầu chăm khuyên, các bác thông cảm. Đọc kỹ diễn đàn rồi làm theo mà cũng không thấy yên tâm vì không như mong muốn. Các bác giúp nhé

4. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Con chim của bạn như vậy là bình thường mà bạn ko nhất thiết phải trùm áo lồng cả ngày cứ nuôi bình thường. Con chim rụng lông lần 1 ra lông rồi lại rụng tiếp lần 2 chim mộc thay lông là khó chịu nhất cứ lai rai. Vấn đề con chim thay lông bạn phải chăm hơn bình thường mùa nay châu chấu ko có ăn sâu qui cũng dc

5. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Em cám ơn, sâu quy thì vẫn thường xuyên đấy ạ, có cần ăn nhiều chuối không ạ. Hôm trước bỏ quả chuối vào rồi đi chơi quên mất, về thấy ỉa ướt nhoèn ra. Theo bác thì có cần cho uống nước pha mật ong nhiều không hay thỉnh thoảng mới pha một ít. Mà em pha cả cóng cho uống 2-3 ngày có nhiều không???

6. trecontapchoi

trecontapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    (... Bình thường vẫn cho ăn sâu 1 ngày khoảng 10-15 con, chuối chín nhiều và cám đầy đủ, áo lồng trùm liên tục...)

Bớt sâu thui. Đang thay lông ăn ít sâu thôi cho mát, nhanh xuống lông :D

7. hoangbuitran

hoangbuitran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    em có cách này cũng dùng dc các bác xem thử nhé ,cho nó ăn mướp khía mau rớt lông lắm em đã thử và thành công,vì mướp khía mát lắm khi chim ăn vào là rớt lông liền .

8. khoen xanh

khoen xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    chào anh

đúng vậy, em cũng đã thử qua, cho nó ăn mướp khía và trùm áo lồng

9. duongvan_vespa

Thích đã nhận:
    10
    Mướp khía là cái loại mướp gì hả các bác, mua ở chỗ nào ah, cho em biết với nhé

10. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Hình như ngoài Hà nội không có bán loại mướp này, mướp khía hoặc mướp tàu - Luffa acutangula

11. duongtm

Thích đã nhận:
    319

Loại này là mướp hay đậu quả bác Phi, có phải cái này ăn nướng cùng với thịt dê không. Nếu không phải thì em là ngoài Bắc không có. Em thỉnh thoảng đưa vợ đi chợ mà chỉ thấy đậu thôi.

12. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Bạn ơi đây là mướp khía, trên ảnh bạn thấy nó to như trái bí xanh đó chứ, còn đậu mà ăn nướng với dê là đậu bắp, loai này chỉ lớn cỡ ngón tay giữa của người lớn.

13. duongvan_vespa

Thích đã nhận:
    10
    Từ ngày bé sinh ra đời,.... chưa nhìn thấy quả mướp nào như thế