vấn đề quan trọng

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi aloneslayer, 9/5/08.

1. aloneslayer

aloneslayer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chào các bác hôm nay anh em mình bàn về một vấn đề rất quan trọng liên quan đến tép ! ai cũng biết khi mua tép ở ngoài các của hàng cá cảnh về chúng nó mang rất nhiều mầm bệnh khiến cá nhà anh em mình bị bệnh đường ruột ! vậy anh em nào có cách vệ sinh tép trước khi cho các ăn không ? nếu ai biết thì chỉ cách giúp đỡ mình cũng như các bạn trên 4rum b-( đơn giảm chỉ để giúp chú cá thân yêu nhà anh em mình không mắc bệnh đường ruột :-S

2. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Khi mua tép về bạn bỏ hết nước của tiệm ra , rồi bỏ vào hồ nhỏ hoặc cái thùng nhựa 10 lít xục oxy 24/24 và bạn thay nước mỗi ngày, tha hồ có tép dự trử để cá bạn ăn mà không phải lo sình bụng

3. aloneslayer

Thích đã nhận:
    1
    ủa để vậy tép có chêt không bạn mình cũng thử để vây rồi một hôm là tép chết hết không bít sao nữa mong bạn chỉ giúp thêm

4. Tuan Anh DT

Tuan Anh DT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hi!

cái này e góp ý cho a được.a nếu muốn nuôi cá lâu dài.a chịu khó bỏ khoảng 50k mua máy cùng hộp lọc.bỏ vào cái gì miễn vừa hộp lộc a cứ tận dụng xài.rồi a mua 5k tép chắc cho ăn khoảng vài ngày hà,khỏi phải mắc công đi mua hằng ngày.nhưng nhớ cho tép ăn thức ăn nhe ko thôi nó chết à.vài lời góp ý cùng a.chúc vui...

5. morebaby

morebaby Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thì mua tép về rửa sạch rồi bỏ vào ngăn đá tủ lạnh cho ăn dần, k sợ cá bị nhiễm khuẩn. Chỉ là 1 ý kiến nhỏ hehehe.

6. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Hix mười mấy con la hán nhà em toàn ăn tép mua về, ngắt đầu đuôi thả vào ngay, có con nào bệnh tật gì đâu :D Cách của bác Tuan Anh dành cho những bạn nuôi nhiều, hay bán cá chứ nuôi cảnh vài con, tự nhiên phải gánh thêm khoản tiền điện, thức ăn cho tép :(

Hehe các bác mới chơi, nuôi ít nên siêng, cưng cá, chứ chơi vài năm rồi hay bán cá như em thì cho ăn mỗi ngày 2 bữa là mừng lắm rồi :laughing::laughing::D

7. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bạn phải xục oxy 24/24 mới được, vì nếu đựng bằng hồ nhỏ thì không xục oxy khoản 30 phút là bạn thấy tép nhảy lên khỏi mặt nước vì ngộp

8. kimbinhmai

kimbinhmai Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo ngu kiến của tại hạ thì khi mua tep về cho cá ăn ,các hạ bỏ vào nồi đun sôi luộc tép .khi tép chín các hạ bỏ vào ngăn đá cho cá ăn cả tuần ko sợ các bệnh linh tinh đâu .Bởi vì các vi khuẩn ko sống được ở 100 độ C đâu đó nha.Chúc các hạ nuôi cá trẻ khỏe và đẹp .Xin cáo biệt !

9. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Một là mua tép cmới chết về rửa sạch rồi bỏ tủ lạnh cho ăn từ từ hay là làm như bạn biquangphuc là ổn. Muốn cá không sình bụng chỉ cho ăn vừa và hơi thiếu thôi .

10. lywa

lywa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Thằng đệ nhà mình , một ngày cho ăn có một lần tép sống khỏe re rất phong độ , cứ ngắt đầu nhọn của mấy con tép là ok rồi , còn kỉ hơn thì cứ lấy bọc tép mới mua về cho vào một ít muối lắc đều ...rồi lại lắc đều sao đó rửa lại rồi cho cá ăn ... giống cách nấu ăn wa kkkkk..vui tí ..kkk

11. aloneslayer

Thích đã nhận:
    1
    chài chài dao nay mùa mưa bão tép nhiều anh em cứ cho an thoãi mãi miễn sao khi nào bi sình bụng mang đi cấp cứu cho em nó hjjj nói dzi thôi chứ mình mới thử nghiệm cách rửa nước muối để một thời gian nữa coi

12. vyn

vyn Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình thì mua tép về ngâm một chút rồi cho cá ăn, dư thì đem đông lạnh để ăn từ từ.

13. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nếu có tủ lạnh bạn nên mua tôm sú về cho em nó ăn . Rửa muối kĩ lột vỏ bỏ tủ lạnh mỗi ngày cho xơi 1 em vào buổi trưa là ổn.

14. rombios

rombios Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Àh, vụ này mình có bàn rồi, cá mình giờ khoảng gần 3 ngón rồi, cứ ra tiệm(gần nhà) mua 2k => 1 bịch tép trung, về cho vào rửa sạch, cho em nó ăn một bữa tép "còn bơi được", còn lại cho vào hộp bỏ ngăn đá, mai lại cho ăn tiếp.
    cụ thể:
    Sáng XO
    Trưa tép
    chiều SUMO
    ---> vậy là 2k tép được 3 ngày... lại mua tiếp.
    :)

15. Alexandria

Alexandria Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ặc ặc, 2k tép của bác nhiều ko? của em mà 2k nó ăn 1 ngày là đi hết bịt tép. Thả vào sục oxy cũng có thời gian. Lâu ngày có oxy hay ko nó vẫm die à. Em hay mua tép hoặc tôm cho vào tủ lạnh (sau khi đã vệ sinh) rồi cho ăn từ từ kèm thức ăn khô. Lâu lâu rảnh mới cho "ăn tươi" 1 bữa

16. rombios

rombios Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    hihihi, 2k chia làm 3 phần bạn àh, ăn nhiều sình bụng, cá mình mới gần 3 ngón àh, một ngày ăn 1 bữa tép, 2 bữa khô...:)

17. computer1983vn

computer1983vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Đây là cach mình hay làm nhất đây:
    Ra chợ mua tôm loại 5-6 nghàn 1 lạng còn sống(nếu không thì lựa loại thật tươi),mua loại vỏ mỏng cho nhiều thịt.Về rửa sạch,ngâm muối hột 10 phút,bỏ vô đông lạnh,vừa bổ hơn tép,tiết kiệm hơn nhiều so với ra tiệm cá mua tép(rẻ hơn gấp mấy lần).An toàn.không mất thời gian, nhưng nên cho ăn đa dạng nhiều thức ăn

18. Bao_truongcong

Bao_truongcong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình cũng làm như cách này thấy vẫn ổn. Bà già đi chợ nhờ mua 1 lần cho ăn cả tuần. Cho em nó ăn vừa phải là ok. Hồm vừa rồi mình đến MAI VIỆT được chị Nhung chỉ cho cách cho ăn tép kèm với men tiêu hóa của MAI VIỆT em nó len màu đẹp nữa đó. Mình đang làm thử, tuần cho em nó xài Men tieu hóa 2 bữa. Có ai xài cách này chưa nhỉ...

19. boy_nhietdoi

boy_nhietdoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    mình thấy có nhiều ý kiến khá hay đó!!!nuôi vài con thì hằng ngày đi mua đẻ khổi tốn tiền điện!!!

20. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    1.RửaTep qua thuốc Tím rồi cho cá ăn
    2.Rửa tép hoặc ngâm qua dung dịch sát trùng Khuẩn(Povidine 10%)
    3.Ngâm tép trong kháng sinh Tetracyline 500mg
    4.Để cá kô bị sình khi ăn Tép ngâm qua thuốc Furacin