Vân đề skimmer

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi truong_chinh, 25/8/12.

1. truong_chinh

truong_chinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Skimmer của minh tự nhiên không hút khí vào được, khi mở máy không lên bọt và mình thổi vòa ống air thì nó mới lên bọt nhưng yếu, không biết bị tình trạng gì, có bác nào biết xin chỉ giáo, mình đang sài [IMGO][/IMGO] REEF OCTOPUS BUBBLE BLASTER SSS-INT5000

2. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Theo như em nghiên cứu thì có thể đường lấy khí của bác bị tắc rồi,thử vệ sinh lại xem sao. Nếu ko được thì cắm cho nó cái máy sủi vào là xong. :laughing:

3. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Bác xem cánh bơm xem, em thấy NAC7 khi mòn hết bùi nhùi cũng thế! Có thể cách của bơm gẫy

4. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Bị lâu chưa vậy bro ? Trước khi bị thì bro có cho san hô ăn hay dose chất gì vào ko ? Theo e bro nên lôi skimmer ra vệ sinh và kiểm tra xem cánh quạt có bị kẹt gì ko, con bơm của skim này bền lắm nên e ko nghĩ là do bơm. Thông đường khí thì bro ngâm vào nước ngọt ấm, hút vào thổi ra vài phát cho nó thông, sau đó cắm chạy lại. Nếu vẫn bị kiểu ít bọt thì bro nghe xem bơm chạy có bị kêu tiếng kẹt kẹt hay cạch cạch gì ko, nếu êm thì kệ nó đi, 1 ngày sau lại break in ấy mà. Hồi xưa e cũng bị 1 quả chết skimmer gần nửa ngày vì cho san hô ăn, mặc kệ nó qua 1 đêm là lại ổn.

P/s: ko có ảnh hay thông tin thêm nên cũng chẳng nghĩ ra lí do gì khác

5. truong_chinh

Thích đã nhận:
    35
    Cám ơn các bác đa cho ý kiến:
    - Đường lấy khí thì không bị nghẹt, cánh quạt thì bằng những gai nhựa không bị gãy gai nào, tình trạng này bị khoảng tháng nay, ban đầu mình không để ý, sau mỗi lần tắt máy bơm khi mở lại thì thấy máy chay êu cạch cạch một lúc khoảng 3-4 giây sau thì mới đánh bọt cho đến hôm nay thì không tự đánh bọt lên nữa ma phải thổi vào ống khí thì bọt mới lên, khi mình tháo hết ra để thử máy bơm thì máy chạy rất mạnh.
    "heo như em nghiên cứu thì có thể đường lấy khí của bác bị tắc rồi,thử vệ sinh lại xem sao. Nếu ko được thì cắm cho nó cái máy sủi vào là xong" Cái này mình gắn vào đâu vậy bác Cptain Jack

6. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    1-- Anh thử ngâm máy trong nước ngọt rồi cho nó chay một chút. Cho no' thổng hết rồi cho chạy vào lại nước biển.
    2--Máy anh khi mở lên mà kêu cạch cạch là có vấn đề, co' thể di'nh đá nhỏ trong đó, hoặc bị gãy cái gì trong đó.
    3--Nếu mà ko lên nữa thi chắc phải mua một cái máy bơm oxi gắn trực tiếp vào ca'i ống air. Rồi mở máy cho no' chạy.....nếu ma ko lên nữa thì chắc phải mua máy khác. Em co' coi trên mạng, máy của anh là của trung quốc. Nếu anh muốn thay thì lại chổ anh mua cái skimmer , đặc người ta cái máy của hãng này luôn nhưng của y'. Nó sẽ tốt hơn.

truong_chinh thích bài này.
  7. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Skimmer của e thỉnh thoảng lúc mới bật nó cũng kêu ì ì tầm 1s rồi mới đánh bọt lên, chậm 3-4s rồi kêu cạch cạch như bro là có vấn đề rồi. Bro thử làm như bro anhcoduyen nói xem, cho chạy trong nước ngọt, lúc đầu thì bịt đầu hút khí vào để xem luồng nước thổi có ok ko, nghe xem có tiếng động lạ ko. Sau đó thả ống hút khí ra xem nó khác thế nào.

Bro nói ống hút khí ko bị tắc, vậy bro kiểm tra cái cục venturi chưa - cắm ở đầu hút của bơm và có đường chích để cắm ống khí ấy - cái này mới là cái hay tắc chứ ko phải ống. Còn nếu nó bình thường thì có nghĩa lực hút ko đủ mạnh để hút khí => bơm có vấn đề. Còn vụ cắm sủi thì bro CaptainJack trêu đó, skimmer này nó thiết kế ko dành cho cắm sủi nên khi dùng sủi chắc chắn khó đạt hiệu quả 100%

Hàng từ TQ e tưởng máy móc cũng ok chứ hả ? Chứ nếu như a Long nói thật thì bắt đầu thấy ghê ghê rồi đấy :(

truong_chinh thích bài này.
  8. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    Tại dòng skimmer này nó có 2 loại, mình thi đã xài qua cai cua trung quốc rồi nên biết. Luc' xưa mình xài thì bi gãy cái trục o giữa, rồi lên may cai wbsite thấy bà con bên đo' đánh gia' nên xài cái máy bơm của y' thì tốt hơn. Giờ thì truyền lại thôi...~_~...

9. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Con này xài bơm bubble blaster , chẳng lẽ loại này cũng có cả hàng Tàu hàng Ý hả a ?

10. truong_chinh

Thích đã nhận:
    35
    Cám ơn các bác đa hướng dân cụ thể, mình se thử mọi cách xem sao.