Vấn đề sơn ca thay lông như thế nào???

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi chutiensinh, 23/5/11.

1. chutiensinh

chutiensinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    anh em cho mình hỏi sơn ca thay lông có cần trùm áo lồng ko, và có giảm thời gian phơi nắng ko, hay cứ phơi như bình thường

mình áp dụng công thức cám như sau :
    cám ba vì, trứng gà trộn vào, 1 ít sâu khô, mai muc, vitamin, tép khô và có cho thêm ăn kê đỏ để riêng

mình đang tính thêm đậu phộng, và thêm hạt kê trắng (kê bóc vỏ) xay nhuyễn vào theo tỉ lệ dau phong 200g và kê trắng 200g trên 1 kg thức ăn như trên, ko biết như vậy có nên ko, mong anh em nuôi sơn ca cho thêm chút kn

2. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    minh nghe phong phanh cho ăn cám boy của khuyên là thay lông nhanh nhất.

3. littlestar

littlestar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    742
    Em xin phép được trả lời các câu hỏi của bác theo quan điểm của riêng em thôi nhé. Nếu có gì cần bổ sung và góp ý, xin mời các bác ạ ...
    - Nuôi sơn ca theo em tuyệt đối không nên trùm áo lồng trừ khi bác muốn xách lồng đi chơi hoặc vận chuyển xa từ nơi này qua nơi khác. Sơn ca thích được treo chỗ yên tĩnh, không bị chói sáng, chúng thích nơi có ánh sáng chan hòa dễ dàng quan sát không gian xung quanh vì giống này rất hay giật mình mỗi khi có vật chuyển động bất thình lình. Nếu trùm áo lồng sẽ làm nó hốt hoảng, hạn chế tầm quan sát không tốt đâu bác ạ.
    - Trong thời gian sơn ca thay lông, sơn ca yếu đi nên cần bổ sung thêm mồi tươi và tăng cường phơi nắng. Như thế lông cũ mới nhanh rụng đi và lông mới sẽ mau thay thế hơn.
    Trong thức ăn có một tỉ lệ trứng là rất tốt cho chim vì nó cung cấp gần như đầy đủ các chất dinh dưỡng và một số axit amin không thể thay thế. Thế nhưng trứng lại có một nhược điểm là rất nhanh phân rã và biến chất, mất đi hết chất dinh dưỡng và làm thức ăn dễ ẩm mốc và hỏng. Do đó, theo em bác nên thay thế lượng đạm này bằng mồi tươi như châu chấu, dế hoặc thỉnh thoảng cho ăn vài em giun đất, sâu là được. Không cần trộn trứng vào cám làm gì cả, cứ cám không như vậy lại để được lâu. Mai mực chọn miếng to, cứng cáp buộc chặt vào lồng, sơn ca sẽ mổ thường xuyên vào đó vừa luyện mỏ vừa bổ sung can xi. Kê đỏ cũng nên để riêng ra một cóng bác ạ. Còn lạc ( đậu phộng) thì thi thoảng bác lấy một nhúm giã nhỏ ra rồi cho vào cóng cho chúng tự ăn.
    Sơn ca là con chim dân dã, thức ăn thì đạm bạc, dễ nuôi, dễ sống lắm. Không cần cầu kỳ trong khâu chăm sóc quá đâu bác ạ. Chỉ cần nuôi đúng cách là nó sống nhăn ý mà. Có khi lại còn hót ác nữa ý chứ, hi hi.
    Mình cho sơn ca ăn uống ở mức bình thường sau này con chim vì lý do gì đó mà suy yếu thì còn có khả năng mà vực lại được. Chứ cứ cho ăn thức ăn giàu dinh dưỡng, nhiều đạm quá đến lúc béo quay ra đó chẳng hót hiếc gì thì chán lắm!
    thân!

Last edited: 23/5/11
  4. ross

ross Active Member

Thích đã nhận:
    26
    Bạn cho sơn ca đang thay lông ăn thêm dưa chuột nữa nhé. Vẫn để ngoài chỗ sáng bình thường, không cần phải trùm áo lồng (vì loại này rất nhát, hay bay nhảy loạn xạ, dẽ bị hư lông). Thân