Vấn đề thay nước cho cá

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi lehoangphuc, 30/11/07.

1. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Anh em cho hỏi...mình thay nước cho cá bằng nước máy..Mình có cần phơi nước >12 tiếng ko...Và có cho muối vào theo từng lit nước ko...Và muối đó là muôi ăn hay muối ko co i ốt bán ở ngoai tiệm cá thế'''...Mong ae góp ý kiến cho em ...TKS

2. viethung

viethung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bắt buộc phải phơi nước đó bạn nếu không cá ngủm (phơi kỹ càng lâu càng tốt, tốt nhất cho lọc kỹ trước khi thay), cho muối phải cho muối hột là tốt nhất, cũng tương đối thôi, không cần tỷ lệ chính xác

3. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Phơi thì càng tốt, nếu không phơi được thì bạn thay 1/4 hồ rùi sục khí oxy mạnh vào. Mình cũng làm dzậy hoài do nhà đâu có chỗ phơi. Nuôi cả năm rùi vẫn ổn

4. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Thế cho mình hõi ....Minh phơi nước xong mình bo? muối hột vào nước mới chuẫn bị thay à...Như thế cá sống ko đó...Cá nước ngọt chứ đâu phải cá nước biển đâu mà bỏ muối vào :(..Các bác giải thích cho em hiểu được ko..em noob lắm

5. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    100g-200g/100l nước chưa đủ để thành nước biển đâu... muối vào giúp sát khuẩn nhẹ - giúp thẩm thấu tốt hơn cho cá (vì cái thẩm thấu này mà nó thành sát khuẩn...:D)

6. BLACKDRAGON

BLACKDRAGON Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nước máy cho thẳng vô hồ rồi cho muối vô sau củng chẳng sao cả,muối hôt hay muối ăn củng đươc có cái nào xài cái đó,tốt nhất là cho muối vo lọc để từ từ nó chảy xuống hồ,tỉ lệ muối và nước là 100 lít nước thì 100g muối hơn một chút củng chẳng sao,còn nếu thay nước nhiều hơn nữa hồ thì để sục khí bơm lọc liên tục là được ko cần cầu kì phơi nắng đâu,cá la hán ko dể chết vậy đâu,kỷ quá nhiều khi cá bịnh tùm lum,mình o tp xài toàn nước máy co nước giếng đâu mà xài làm gì có chổ nào hứng nước mà phơi,với lại nước máy bây giờ làm gì có flo nhiều mà sợ

7. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Cho minh khoi Sục khi bơm minh phải mua rieng hả bạn...Giá khoang bao nhiêu...Còn máy lọc thi sao máy bác....

8. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    @lehoangphuc : máy bơm có vòi phun thì được rồi, nếu ban đêm cho máy lọc nghỉ mệt thì mua thêm máy sục khí cho nó chạy.... sáng lại thì nó nghỉ - máy lọc chạy :D, giá cỡ 30-60K là xài được rồi

9. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Sẵn tiện bác cho em hõi...Đo PH là sao bác....Mình đo làm sao...Có bác nào chỉ em từng bước từng bước ko...Vì em mới biết chơi

10. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ra tiệm cá mua chai test PH rồi theo chỉ dẫn trên vỏ hộp mà xài, mua hàng VN hay ThaiLand đều tốt cả, nhưng căn bản 2 "hột nhãn" của em còn tốt không ? vì nó cần phải so màu để biết kết quả (bảng so màu nó bán kèm sẵn luôn)... nếu bất tiện nữa thì mua cây đo PH điện tử... giá cứng ngắt hà :D. Nếu em xài nước thủy cục thì yên tâm cho ít san hô vào hộp lọc khỏi test chi cho mệt, nước giếng thì mệt hơn

11. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Nhà mình cũng ko có chỗ phơi nên cho vào hồ rồi sục khí, mà mỗi lần thay thì thay ít thôi, vì cho thẳng nước máy vào hồ cá dễ bị shock pH.
    Còn muốn đo pH bạn ra mấy tiệm cá mua lọ thử pH thôi, có huớng dẫn sử dụng rất rõ ràng, vẫn ko hiểu thì lên hỏi anh em chỉ lại cho bạn :) Cái gì cũng có người chỉ thì mất vui :D

12. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Cảm ơn các bác nhiều nhé...Học hỏi được 1 phần ...hihihi...Sẵn tiện cho em hõi cá ngu làm sao...11h30 đêm 1 tắt đèn..thay no nằm 1 góc ở ống lọc...nỗi gân lên...vây cá sững lên...mắt mở...người nhúc nhít....

13. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cứ theo chu kỳ sinh học bình thường, khi tắt nắng thì nó cũng đi ngủ luôn hà.... chẳng qua do sống trong môi trường hồ kính bị con người "hành hạ" nên nó ngủ trễ vậy đó :D, các trạng thái như vậy là cá đang ngủ đó

14. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Thế cho em hõi...Đo PH xong....Mình muốn cân bằng cho nó đúng mức thì phải làm sao...San hô minh xài sao cho thích hợp ..Có lợi ít gì cho cá ko

15. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    san hô tăng PH, làm chỗ trú cho vi sinh hoạt động.... Sau 1 thời gian thì chất thải của cá + thức ăn thừa... sẽ làm giảm PH, san hô tăng PH... -> nên cân bằng :D. San hô thì em cho vào hộp lọc được rồi, cho vào hồ thì nhiều quá, nó tăng PH thì mệt (tùy theo nguồn nước nhé)

16. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Cho em hõi...Mình bỏ muối vào nước mới và suc khí rồi bỏ vào hồ...Mình để khoảng thời gian bao lâu mới cho cá vào hồ...Nếu cho vào liền ,,cá ngữi thấy muối trong hồ cá chết ko

17. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    làm gì mà cho cá vào hồ ? không lẽ thay nước em vớt cá ra à ? còn muối thì em cho vào hộp lọc đó... khi máy lọc chạy nó sẽ hòa tan từ từ, liều lượng vậy không shock cá đâu. Cá ở nhà ít khi vớt ra lắm, chỉ trường hợp bị bệnh cần bơm thuốc vào miệng - thằng nhóc con đổ nguyên ly coffee sữa vào.... mới vớt cá ra mà thôi :D

18. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Ko vớt cá ra...dậy làm sao thay nước nguyên hồ được bác..........Bác cho em hoi than hoạt tính là than gì thế...có chức năng gì ko

19. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Than hoạt tính thường được làm vỏ dừa khô đem đốt thành tro rồi nén thành viên nhỏ.Tác dụng tiêu hủy,hấp thu khí độc,lắng đọng cặn bã hữu cơ lơ lững trong nước,làm trong nước...v.v.v...

20. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    ặc ặc! khổ thân con cá của bạn quá :( Nuôi cá ko ai thay một lần cả hồ nước cả bạn à. Ở trên mình còn nói thay ít thôi vì cá dễ bị shock nhiệt và pH, mà bạn lại thay cả hồ ~X( Thay một lần 1/3 hồ thôi, 3 ngày thay một lần, cho dễ nhớ thì cứ thứ 5 và CN là mình thay nước :)

Còn than hoạt tính thì nó hấp thu chất độc có trong hồ và làm mất mùi tanh