Vấn đề vào cám :(

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi Dan_Toc_Nung, 17/11/12.

1. Dan_Toc_Nung

Dan_Toc_Nung Member

Thích đã nhận:
    9
    Em mua có chòe lửa đã được 1 tuần rồi, ngày e cắt sâu trộn cám ba vì giã nhỏ. ngày 2 lần, sáng và chiều.
    nhưng e nó chỉ chọn ăn sâu thôi, k chịu ăn bột cám gì cả? e cũng k có lồng tắm cho e nó nữa, mới nuôi chim các bác ạ :(
    Vậy các bác cho e cách để nó ăn cám với ạ, e cảm ơn các bác nhiều :)

2. changtrai_itnoi

changtrai_itnoi Member

Thích đã nhận:
    1
    thời gian đầu nó vậy đó bạn.chừng 1 tháng là nó chịu ăn ah.Chim mình giờ nó chỉ ăn cám với cào cào,dế.Sâu cũng bỏ vô cóng nhưng còn nguyên.Sắm thêm cho em nó cái lồng tắm,chừng 2 tuần rùi cho nó tắm.cho nó qua lồng tắm rồi bạn đi chỗ khác,đừng nhìn,đuổi mèo đi (nếu có).

3. HOANCHINH

HOANCHINH New Member

Thích đã nhận:
    13
    Muốn nó ăn cám khó gì bạn chỉ cần cho thêm tí nước cho cám nhão ra cho lượng sâu ít đi một tí sau khi ăn hết sâu chim sẽ ăn cám mà bạn nhớ là thay cám ngày hai lần nha vì cám để lâu sẽ không tốt tốt nhất là bạn ước lượng cám cho chim ăn hết trong một buổi là tốt nhất chúc bạn thành công

changtrai_itnoi and axndinh like this.
  4. axndinh

axndinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Ý kiến hay, cách này mình đã làm và rất hay,lâu nhất là khoảng 1 tuần, và nhanh là khoản 2-3 ngày, mấy chú chòe than chuyền và mấy chú lửa bổi của mình 2 ngày là vào cám ầm ầm luôn( cho nước vào cám nhão ra sền sệt, và trộn sâu vào, chim ăn sâu sẽ ăn luôn cám dính vào sâu, và từ từ chim sẽ quen mùi cám). khi chim đã chuyển qua cám thì bạn cũng phải cho chim ăn kèm theo một ít sâu mỗi ngày trong một thời gian nha bạn.thank.

Last edited: 19/11/12
    changtrai_itnoi thích bài này.
  5. Dan_Toc_Nung

Dan_Toc_Nung Member

Thích đã nhận:
    9
    Bạn ơi nếu nó ăn cám nhão (ăn ít thôi) thì sau bao lâu thì cho nó ăn cám khô và chuyển cám như thế nào hả bác

6. axndinh

axndinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    chào bạn, theo kn mình của mình thì nếu chim bắt đầu ăn cám thì mình cắt giảm lượng sâu, và chịu khó trộn cám nhão cho chim ăn thêm 1-2 ngày, và sau đó trộn cám khô dần đân sau mỗi lần trộn. chúc bạn thành công. thank