Vấn đề vật trang trí hồ???

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Nhoc_Eck, 5/2/08.

1. Nhoc_Eck

Nhoc_Eck Black list

Thích đã nhận:
    1
    _Em nghĩ đây cũng là thắc mắc chung của 1 số bạn mới nuôi La Hán :
    _Hồ cá nàh em ở dưới để rất nhiều sỏi đỏ và trắng nhìn cho đẹp nhưng em thấy 1 số anh pro chụp hình cá nhà mình ko thấy có sỏi . vậy hồ cá La Hán có nên để sỏi ko?Để sỏi đỏ có zúp cho cá lên màu ko ?Thanks. Năm mới zui zẻ :)

2. trung_st

trung_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Soi chỉ giúp cá la hán có cảm giác như đang ở "nhà" (sông , hồ) và tạo cảnh quan hồ cá thêm sinh động thôi.
    Ngoài ra sỏi có tác dụng tăng PH rất nhiều , khi bỏ vào hồ cần lưu ý liều lượng sỏi và lượng nước.
    Sỏi cũng có tác dụng làm tăng màu cho cá.
    Theo mình thấy chỉ khi nào nuôi những dòng cá có màu đỏ nhiều , hoàng kim , hoặc những dòng cá lột thì mới nên bỏ sỏi thôi (giúp cá luôn có màu đỏ).
    Còn những dòng cá khác thì mình thấy ko cần thiết.
    Thân

3. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Sỏi và san hô cũng giúp làm trong nước; làm nơi trú ngụ của vi sinh vật giúp phân hủy chất thải của cá và thức ăn thừa.

4. hannahmontana

hannahmontana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hồ cá La hán để sỏi khó làm vệ sinh lắm nhưng nếu để 1 ít san hô thì tốt hơn để cân bằng độ ph=7

5. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Sỏi thì để ổn định độ PH trong hồ cá,nên để 1 lượng sỏi thôi,ko cần phải để ngập cả hồ!!!!

6. dinhtrantanduc1

dinhtrantanduc1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo mình nghĩ để sỏi vô cũng tốt thôi , vừa làm đc lọc đáy vừa đẹp !:D

7. BLACKDRAGON

BLACKDRAGON Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    tùy từng lọai cá mình nên chọn sỏi màu gì để tăng màu cho cá và tạo thẩm mĩ cho hồ cá,sỏi phải kết hợp với lọc đáy thì nước mới trong giúp cân bằng độ ph.ko nên trai soi ko vì ko có tác dụng nhiều,nếu có lọc tốt thì việc vệ sinh rất nhẹ nhàng ko khó đâu

8. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cá La Hán hiếu động lắm vì thế bỏ sỏi vừa cho tụi nó chơi cũng tốt. Tuy nhiên tùy theo tình hình từng nhà đó. Có khi ban đêm nó cứ ngặm sỏi phun hoài nghe lóc cóc cũng khó ngủ lắm. Hi hi không biết có đúng vậy không nữa?

9. kenny28

kenny28 Member

Thích đã nhận:
    0
    Chính xác, con nhóc nhà mình chuyên phun sỏi, cứ tưởng có ăn trộm lúc tối

10. alone

alone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nó phun sỏi thì còn đỡ , sợ nó tưởng thức ăn rùi nuốt 1 cái là ỉa hổng ra thì khổ lém đó hahahaha

11. Nhoc_Eck

Nhoc_Eck Black list

Thích đã nhận:
    1
    Mà mình thấy rắc sỏi ở dưới rất khó cho việc thay nước . Vìphân cá lẫn trong lớp sỏi, hơi bị khó hút . bây h mình cũng đã lấy hết sỏi ở cả 2 hồ cá ra luôn rùi

12. davebatista

davebatista Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mặc dù nếu để sỏi như vậy làm cá có cảm giác như nhà, nhưng nếu cá hiếu động hay sủi sỏi hoặc cát thì cá dễ bị méo miệng tui bị 1 con ồi

13. đìnhnam

đìnhnam Member

Thích đã nhận:
    0
    cá nó cứ ngặm sỏi xong thả xuống có khi làm bể kiếng nữa chứ mình ko dám bỏ đâu có đồ gì khác làm ổn định ph ko

14. Van Vu

Van Vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Sỏi chỉ có tác dụng cho cá đùa giởn mà thôi,thường thì kích thước viên sỏi lớn hơn ngón tay cái 1 chút,cá có ngậm cũng không sao,cá la hán khôn lắm không nuốt sỏi bao giờ,cũng không làm bể hồ được.Màu của sỏi nếu có sử dụng màu đỏ chỉ có tác dụng phản quang ánh đèn nhìn cá có màu đỏ hơn ( cũng như đèn màu hông phấn chỉ để nhìn cá có màu đỏ,chứ đèn không thể tạo nên màu của cá).Vài ý kiến riêng cùng tham gia với các bạn.

15. pzeter

pzeter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mặc dù để sỏi vào thì có đẹp , cân bằng PH nhưng tui thấy bẩn lắm !!!! Tại sỏi nhà tui là sỏi trắng nên dễ bám bẩn , máy sục cũng không thể lọc hết được nên nhìn ở dưới đáy hồ hơi dơ !
    Có bác nào biết làm sao để khỏi bẩn tầng đáy thì chỉ cho tui với ! THANK !!!!

16. truonghoangdc

truonghoangdc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thấy từ hồi mình bỏ sỏi vào nước dơ lắm,nó đóng cặn quanh hồ nhiều,máy lọc chạy liên tục và ngày nào cũng phải chùi hồ và sỏi