vấn đề về bể thủy sinh mới setup cho người mới chơi hoàn toàn không có kình nghiệm!!!

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi podukdaika, 12/11/13.

1. podukdaika

podukdaika Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho e hỏi là hồ của em có kích thước khá nhỏ 50x43x35 em có trồng trân châu nhật và rêu nhưng điều kiện sống của nó e không biết là đã đủ điều kiện chưa nên mong các bác cho e xin chút góp ý!!!
    1 máy tạo luồng
    1 đèn 10000k còn công suất e không biết là có ảnh hưởng j không nên không xem
    4kg phân nền gex xanh
    và 1 kg nham thạch!!!
    toàn bộ nham thạch em cho vào đầu tiên rồi trải lớp phân gex lên cuối cùng là lớp sỏi CO2 thì e xài dạng viên nén cho trực tiếp vào hồ vậy các bác cho e biết là điều kiện như vậy liệu trân châu nhật đủ để sống và phát triển không???
    Cảm ơn các bác nhiều lắm ạ!!!

2. builoc

builoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    307
    CO2 viên nén thì mình không rõ chứ trồng CCN muốn lên tốt cứ đáp ứng đủ 2 yếu tố as mạnh và có co2 là cây phát triển căng luôn

podukdaika and huykeo like this.
  3. podukdaika

podukdaika Member

Thích đã nhận:
    0
    Đèn của mình chỉ 11W vậy có cần thêm đèn ko bác @builoc và mình cảm ơn những chia sẻ của bác nhé!!!

4. podukdaika

podukdaika Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn bác nhé @builoc!!! Đèn mình đang dùng là 11W vậy đủ sáng chưa bác??? Cảm ơn bác trc nhé

5. teranosarus

teranosarus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    Đèn 11W chỉ chơi ráy, rêu, dương xỉ được thôi, ánh sáng yếu quá :) đổi sang cái tối thiểu là 36W đi, chiếu vào chỗ có TCN thì chắc vẫn bò được

podukdaika thích bài này.
  6. Ulsa

Ulsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    395
    Đèn 11W cho bể đó thì không đủ rồi. Mình có bể 30*20*20 trân trâu nhật tập trung 1 phía dùng đèn 11W cho riêng khu vực đó mới đủ. Bể bác cường độ sáng phải ít nhất 3 lần như thế tập trung riêng cho khu vực trồng chân trân nhật

podukdaika thích bài này.
  7. podukdaika

podukdaika Member

Thích đã nhận:
    0
    Quoa hic vậy là mình bị bà chủ bán đèn dụ rồi hic!!! Vậy sẵn cho mình hỏi các bác có ai bít chế đèn cho thủy sinh ko??? Cho mình xin chút hướng dẫn vs lại hiên tại mình ko bít ngoài thị trường có nhìu loại đèn dành cho thủy sinh như TCN ko và nên chọn lại nào để chế đèn dùng dc lâu dài mà đỡ tốn kém chứ bể mình setup hơn 1 triệu rồi mà vẫn thiếu hic!!! Cho mình xin cách nào mần đèn mà tiết kiệm nhất á!!!! Bít ơn các mod nhìu lắm lun hic!!!

8. trinhphuvinh

trinhphuvinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    hồ 50 mà có 4kg phân vơi 1 đen chắc bò không nỗi quá.....
    mà đèn bạn bao nhiêu w vậy
    ở nhà mình đang sài hồ 60 mà tới 10kg phân gex xanh đỏ trộn chung
    đèn thì 3 cây tổng là 45w

9. builoc

builoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    307
    đèn 11W thì không đủ sáng rồi, ở trong HCM bác tìm mua đèn T5HO PL35 hoặc đèn VV còn có điều kiện thì làm đèn led 7020 ngon lun
    4kg nền đương nhiên hơi ít nhưng cây vẫn nên tốt bể nhỏ nhà mình cubic 40 cũng có 2 bao nền MK 1 đèn PL35 có co2 chơi CC và cắt cắm cứ tuần phải tỉa 1 lần