Vấn đề về bộ Lông chào mào

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi truongvhtt, 10/10/11.

1. truongvhtt

truongvhtt Member

Thích đã nhận:
    33
    Em mới tập nuôi chim chào mào, hôm 9/10/2011 đi mua được 2 em chào mào, mới đầu đến thì vờ ngồi uống nước chè ở quán thấy 2 em hót đối nhau nên mua cả 2, về nhà chỉ 1 tiếng sau là hót và cả 2 lại hót đối nhau, em nge thấy cả 2 đều hót có câu: huýt, huýt chùi huýt chào mào, nhưng điều em muốn nói ở đây là, 1 em dụng hết sạch cả lông đuôi, nhìn sơ sác, 1 em dụng sạch cả mào, nhìn cũng sơ sác, cả 2 em đã đứng lồng, nếu lại gần vẫn sổ mạnh, tác má đỏ mới nhú.

Em muốn nhờ các Bác chỉ giúp em thời gian này có phải chim chào mào đang đổi lông hay không, em phải làm thế nào để nó có bộ lông đẹp, thời gian này em phải làm j, cho ăn ra sao, tắm như thế nào. có nên che áo lồng không, cố định vị trí treo lồng, ít tiếp xúc để nó ít sổ để tránh xạc lông...

Giúp em với.

2. zaizai

zaizai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    theo bạn kể thì chim dang thay lông..... bạn nên chú ý chế độ chăm sóc và dinh dưỡng ... về dinh dưỡng bạn nên bổ xung chất cho em nó vì tránh trường hợp chim bị suy sẽ ra lông xấu và sơ xác ..vấn đề chim của bạn có bộ lông đuôi và đang ra lông bạn nên chùm áo lồng tránh tiếp xúc nhiều làm chim hoảng sợ .. bên cạnh đó bạn nên nuôi ở lồng to như thế chim nhảy sẽ ko chạm vào lồng nhiều .. hiện tại Miền Bắc đang hửng nắng bạn nên tắm cho chim thường xuyên và cho phơi nắng ....như vậy chim sẽ cso bộ lông khỏe và bóng.. chúc bạn có chú chim khỏe mạnh và đẹp

truongvhtt thích bài này.
  3. Andrea_Pirlo

Andrea_Pirlo Member

Thích đã nhận:
    13
    bạn cứ cho ăn uống thật tốt thật đủ chất.nhất là hoa quả.và bạn nên cho ăn thêm nhưng quả màu đỏ như ớt hay cà rốt để những phần lông đỏ sẽ đậm màu hơn...chúc ban thành công

4. khuyenkhuyen

khuyenkhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    251
    hihi
    bác thì em k biết như nào chứ con mào nhà em vừa lên má đỏ với dag mọc đuôi chôg cũg đẹp đẹp
    em trc trời nắng thì ngày nào cũg cho tắm, có hôm còn tắm 2 lần với ngày cứ tầm 7h đến 9h thì phơi năgs tầm 30' còn nếu nắg to thì phơi ít thui, dế thì ngày cho ăn 2 con thui + thêm ngày nào cũg chuối ( hoa quả nào đó :D )
    em thấy lôg ra nhanh và cũg tốt phết , haha
    có j các bác sửa giúp em

5. nvhung_nhong_

nvhung_nhong_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    2 con bạn mua đều đang thay lông vì thời điểm này là mùa CM thay lông. bạn mới bắt về thì treo 2 con xa nhau, trùm áo lồng gần kín để 2 con tập trung thay lông. Về thức ăn vẫn cho ăn cám bình thường (tốt nhất cho ăn giống ở tiệm bạn mới mua), bổ sung thức ăn tươi như cào cào châu chấu, hoa quả nên ưu tiên cà rốt, cà chua và đu đủ. Nếu ngày nào có nắng sớm thì tranh thủ cho phơi nắng còn không có nắng thì chịu thua rồi. Về tắm nước thì nếu 2 con chịu tắm nước, đó là điều quá tốt nên tranh thủ cho nó tắm luôn sau khi phơi nắng vì lúc đó nó đang nóng trong người, nhìn thấy nước là thích lắm. Cơ bản nuôi CM thay lông chỉ thế thôi bạn, càng đơn giản trong nghề chơi thì càng nhàn. Cái quan trọng là phải làm đều đều chứ không phải ngày thì cho tắm nắng 3-4h ngày ko cho tắm...