Vấn đề về cá bị mù ??

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi kollersi, 15/9/07.

1. kollersi

kollersi Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có nuôi 1 số con cá Hồng Mi và Phượng Hoàng - Sau chừng 1 tháng thì hình như cá bị mù. Thấy nó cứ bơi 1 chỗ thả đồ ăn củng ko ăn. Và sau 1 thời gian thì die. Em đang muốn khắc phục. Em mới trồng hồ Thủy Sinh lần đẫu lỡ dại chơi đèn màu hồng không biết có ảnh hưởng gì đến mắt cá không , Thức ăn thì em xài loại Azoo hũ màu đỏ.

Sẵn tiện em hỏi luôn.. em mới tậu được 2 cặp cá không biết cá gì . Ai biết tên nói hộ em dùm.

Last edited by a moderator: 15/9/07
  2. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    :) Vụ cá mù thì chịu thôi. Còn 2 con cá kia là cá Ali. Con 1 là Ali sọc xanh, con thứ 2 là ali sọc vàng.

3. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Cá hồng mi bị mù có thể nguyên nhân do cục san hô sắc nhọn của bạn thả trong bể, do 2 loài cá này thích hợp vơi bể thủy sinh hơn, chứ không phải tại thức ăn. Phàm nhưng loại cá nhỏ sông ngoài thiên nhiên ở trường có cây cỏ thủy sinh người ta thường gọi là cá cỏ, bạn thả san hô như vậy sẽ làm cứng nước hơn và chẳng bao lâu mấy con neon kia cũng mau chóng biên thành bà còng. San hô chỉ thích hợp với 2 chú cá ali kia thôi.

Đề nghị Kollersi post ảnh đúng cỡ không quá 800 X 600 nhé.

Last edited: 15/9/07
  4. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Cá Ali mà nuôi cùng Cá Neon :( thì chẳng khác gì thả con Gà vào chuồng Cáo đâu bạn ạ, nếu thả cả san hồ vào hồ thì cứ nuôi 1 mình Ali thôi.

5. kollersi

kollersi Member

Thích đã nhận:
    0
    Sao em thấy con ca Ali của em hiền lắm mà. Thấy nó có lằm gì mấy con nêon đâu