Vấn đề về chân chim yến

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi bihallow, 25/9/12.

1. bihallow

bihallow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Như cái tiêu đề đa số mình thấy rất nhìu nhà chân chim yến bi đau và đã trị nhìu cách và tỷ lệ thành công về vần đề này mình thấy không khả quan cho lắm.
    ngâm nước muối xong sứt thuốc nào là hiệu quả 1 mình đang cần loại thuốc bôi ngoài da tốt 1 đây anh em nào đã chữa thưc sự thành công thì vào bàn luận cho nhưng người chưa bít nhé[​IMG]
    Như mình cũng đang bị vài em đây dek hiểu sao chuồng trại sạch sẽ tắm táp hằng ngày chế độ dinh dưỡng hợp lý mà 1 số em vẫn có hiện tượng đau chân đúng là quái lạ?bắt ra ngâm muối sứt pho mát thì hết nhưng vài bữa k làm thì em nó bi lại mặc dù chuồng trại rất sạch?đây là vấn đề mà mình thấy ai chơi yến cũng đều mắc phải nhất là nhưng người nuôi nhìu?
    Mời nhưng người thăm niên chơi yến chia sẽ chút kn để anh em hiểu rõ vấn đề này thân[​IMG]

2. anhhungthoiloan

anhhungthoiloan Active Member

Thích đã nhận:
    18
    yến rất hay đau chân, rất hay chết vì bệnh này. Chắc là do di truyền đó. Nếu mà muỗi đốt thì dễ chữa còn ko phải thì dễ chết lắm. T chữa toàn chết nên ko có ý kiến gì.

3. bihallow

Thích đã nhận:
    164
    lại 1 bác đã bị kaka mình thì chưa chết nhưng e nó cứ tái đi tái lại quài nhìn géc lắm

4. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    Cái vấn đề này là chuyện thường ở huyện rồi T ơi.
    Anh em nào nuôi quy mô hay tài tử đều bị cái bệnh này ghé thăm, dù có vệ sinh sạch như khách sạn 5 sao hay ăn uống như khách sạn 4 sao thì cũng vậy thôi, chỉ trừ không nuôi là không bị thôi.
    -Nguyên nhân thì có rất nhiều : thức ăn, vệ sinh, kiến, muỗi,kẹt chân.Nhưng mình bác bỏ cái nguyên nhân di truyền, bệnh đau chân của yến là do nguyên nhân,tác nhân bên ngoài.anh em nào nói do cha mẹ di truyền cho con chau thì xin xem lại kiến thức sinh học của mình đi.
    -Cách chữa trị thì có rất nhiều : rửa chân, bôi thuốc, thuốc này thuốc kia...nhưng tóm lại không cách gì hiệu quả. các anh nào nói chữa dc thì có lẽ do may mắn một lần, hoặc con chim bị nhẹ.
    -Mình thì gặp thường xuyên cái bệnh này, vs cũng có cách chữa "thất truyền". Đó là .....không chữa trị gì hết, cứ bỏ mặc nó 1 tháng. rồi chuyển sang bước chữa trị tiếp theo.
    Nghe vô lý quá phải không.....

5. bihallow

Thích đã nhận:
    164
    tại thấy diễn đàn không có cái gì đọc nên em đem lên cho anh em chém luôn sẵn học hỏi thêm cách chữa.mà anh hải nói em cũng chưa hiễu rõ lắm.A.Thắng bên tân bình mới kêu em mua gensomax trị thử mà em kiếm tiểm thuốc tây k thấy ai bán hết mới ghê.vẫn thấy em nó nhảy bình thường mà hay đứng co chân nhìn bực không chịu đc nghề chơi này coi gian nan quá anh hải ơi

6. linhhoai

linhhoai Member

Thích đã nhận:
    3
    E cũng như các bác, rửa chân bằng nước muối rồi bôi thuốc mỡ nhỏ mắt cũng ko ăn thua gì. Mong các bác giúp đỡ cho, e nó hiện tại vẫn đứng 1 chân ạ.

7. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    Mình có 1 em đau chân phải trị khỏi vài ngày sau lại đau chân trái trị tiếp vẫn đau, ghét không thèm trị nữa thì die hic

8. cuongyen

cuongyen Member

Thích đã nhận:
    4
    Em nghĩ và cũng tham khảo các vị tiền bối rồi,theo em cứ rửa chân nước muối 1 vài lần rồi mặc kệ nó khỏi thì mừng,ko khỏi mà chết đi thì buồn. Chơi yến phải có rủi do mà heheehe.Bác Tý cũng chạy nhiều diễn đàn quá nhỉ

9. Mình có 1 con bị đau chân đầu tiên là do muỗi đốt, để lâu ngày đến nỗi chân e nó bị chảy nước các vẩy ở chân bong ra ghẻ lở , sưng to đỏ ửng + thêm chim thay lông rất yếu , tưởng e nó sẽ chết , sau 3 đến 4 ngày điều trị bằng phương pháp mới , chân khô các vết thương ko còn sưng tấy và chân bắt đầu nhìn thấy các đường gân, cơ, mạch máu và chân bé lại bình thường, e nó đứng đc 2 chân và hót lại (thỉnh thoảng vẫn thấy co 1 chân, nhưng nhìn chân thấy ko sưng tấy). Mình sẽ để ý thêm vài ngày nữa xem sao , nếu thấy khỏi hẳn sẽ pots lên cho ae cùng biết
    Một trường hợp nữa là tự nhiên thấy e mái cứ đứng co 1 chân , chỉ thấy đỏ hơi tấy, đứng bị bai chân (nghi do kẹp chân vào lồng) sau khi thấy vậy tối đến ngâm chân nước ấm bôi thước hôm sau trở lại bình thường (trường hợp này mình nghi là do kẹp chân vào lồng)

Last edited by a moderator: 25/9/12
  10. bihallow

Thích đã nhận:
    164
    bạn thử điều trị coi khả quan không...chứ mấy em nhà mình cũng vậy ah cứ dứt đc vài hôm rồi bị lại.chim vẫn hót và đẻ đái bình thường hết chỉ mỗi tội hay co 1 chân.như anh Hải nói thì nếu em nó bi vậy có lẽ là vô phương rồi vì nhà anh Hải nuôi cũng trên dưới 60 em.mời anh em cùng vào chia sẽ thêm về vấn đề này chứ mình thấy rất....rất nhìu anh em bi mắc phải và kết cục đều là die hoặc chặt chân....haizzzzz đúng là tội nghiệp những em finch

11. phuongpn

phuongpn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    749
    Ngoài cái vụ án chân chim thì yến còn bị "trúng gió" nữa. Mình vừa bị một con. Đang nhảy nhót bình thường thì tự dưng lắc đầu rồi khoảng 1 tiếng sau là die. :D

12. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    cái này mới gọi là vô phương cứu chữa haha.

Đau chân của yến thì em nghĩ có thể tạm chia làm 2 loại
    - ngoài da: do chấn thương, muỗi đốt, nấm thì đều có thể phòng và chữa trị được. Biện pháp là dọn dẹp chuồng trại hàng ngày, phát hiện đau chân bắt ra kiểm tra, ngâm nc muối ấm hoặc rửa sát trùng bằng cồn 70 độ. Nếu là nấm thì sát trùng rồi bôi thuốc nấm, em thì cứ thử nhiều loại nên ko nhớ tên lắm, để về xem lại tên lọ gần nhất dùng.
    - Nội tạng: triệu chứng như trên nên nhiều người tưởng nhầm, cứ ra sức bôi thuốc này thuốc kia làm cho bệnh nguy kịch hơn, nhất là khi bôi thuốc mỡ mà ko rửa sạch càng dễ làm thối, hoại tử chân. Bệnh này đa số là do yến bị ăn quá nhiều chất + ít vận động. Vì vậy khi phát hiện thì rất khó điều trị, có thể cho vào lồng to + giảm lượng thức ăn giàu protein đi.

13. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    cái bệnh nội tạng như gout ý nhờ, mình từng bị 1 em hồng như thế, nuôi báo cô mấy năm nay rồi vì nó có những lúc không hót gì cả..

14. SẺ_VN

SẺ_VN Active Member

Thích đã nhận:
    33
    chủ đề hay quá xá.....................
    tiếp đi anh em..............

15. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    @ sẻ_vn: Nếu dùng cách cắt ngón của bác sao bác ko dùng chỉ thắt vào đốt ngón chân rồi nó sẽ rụng chứ ai lại dùng kéo cắt chay thế kia :)) bác bạo tay quá.

Last edited: 26/9/12
  16. bihallow

Thích đã nhận:
    164
    cái này thì em chưa dám thử chỉ nghe 1 số anh em nói thoy làm vậy thì tội em nó quá không bít nước ngoài có bị bệnh này không nữa.theo như a nói thì cũng rất đúng không bít nguyên nhân là do bên ngoài hay bên trong nữa.nhưng theo e nghĩ tác động bên ngoài là nhìu nhất.a có thể cho vài tấm hình tham khảo về bên ngoài và bên trong để anh em dễ nhận bít không.thx anh trước vì vấn đề này thực sự không ai mà không mắc phải.đây cũng có thể là vấn đề làm nóng diễn đàn đây

17. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    Nhà mình ít mắc bệnh này (khoảng 3-4c bị gì đó, 2 c chữa mãi ko dc nhờ người khác chữa thì tèo, 1 con thì thắt rụng ngón đó lại dùng dc bt, 1 con mới bị hôm vừa rồi thì bôi 2 ngày khỏi) nên cũng ko chụp ảnh gì cả, còn đâu chim nhà mình nuôi thì mình tự phán đoán nguyên nhân gây bệnh thôi.

18. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    đúng rồi do dung , dùng chỉ buộc cũng hay, nhưng hơi lâu tí, mình thấy nó còn đau hơn cắt, còn dùng dao kéo thì nhanh gọn nhưng đòi hỏi dạn tay tí

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:14 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:07 PM ----------

T ơi, để chân nó đau dai dẳng vài tháng còn tội hơn nhiều.
    Chơi yến ở đâu cũng bị vấn đề này thôi, bằng chứng là yến nhập về Thái cũng có con đau chân rụng móng đấy thôi.
    còn loại thuốc bôi pomas, bạn T đừng bận tâm fải mua đúng như tên thuốc, mà fải xem thành fần chủ yếu của thuốc là gì, nhưng nhìn chung các loại pomas đều chứa ketoconazole trị nấm, tràm ở người.

19. bihallow

Thích đã nhận:
    164
    con em thì không bị như cái hình thứ 1 anh Hải ah nó chỉ bị đỏ lên thoy chứ không có hiện tượng sưng như vậy.hình 2 thì giống con em lúc đầu bị đó anh Hải nhưng em chữa trị theo 1 số anh em là ngâm muối và dùng phomat thì cái cục đỏ đó khô và tự rụng thì 1 thời gian em thấy chim nó hết đau.nhưng khoảng 1 tuần sau thì nó bị lại và chân thấy gân máu đỏ luôn.và ngón chân vẫn bình thường hết chỉ mỗi việc là chân nó vẫn đỏ và hay co lên cảm giác e nó còn khá đau anh ah.thực sự mà nói vấn đề này em thấy nhức nhói quá bữa nghe anh Toàn kể bệnh này còn bi chết hàng loạt anh Hải có nhớ không?em chuẩn bị có 2 ổ chim con tiếp mà không bít nên trò trống gì nữa đây không.không muốn cho em nó đẻ mà nó vẫn muốn đẻ...coi bữa nào rãnh off tiếp đi anh Hải ơi lâu rồi anh em chưa đàm đạo.cám ơn anh Hải chia sẽ thêm những thông tin và hình ảnh cụ thể 1.thân
    ah quên nữa anh Hải còn đặt lồng không có thì đặt dùm em 3 cái nhé đang muốn sắm lồng thêm

Last edited: 26/9/12
  20. kingwoldr

kingwoldr Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    anh thử bôi dầu dó xem sao. chân bị đỏ thường là do nhiễm trùng. chim yếu về sức khỏe, nhìn lông chim ko mược mà lám. em làm sạch chuồng, cát bớt móng chân, bôi dầu dó vô thì chiều về di đứng bình thường. rồi cho ăn uống diều8 độ hơn. ăn rau ,tắm táp cả ngày . phải phơi nắng cho chim lấy lại đề kháng nữa chứ.

cái này em mới bị 1 con các đây vài ngày trị như vậy .