Vấn đề về Chòe Bổi

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi hms1993, 24/2/08.

1. hms1993

hms1993 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy bác nào đả từng nuôi chòe bổi hót cho em hỏi chút nha.Em mới mua 1 chú bổi khoảng dc 2 tuần ùi,bây giờ em đả cho chòe ăn sâu khô,về mổi buổi trưa đi học về,em bật File Chòe hót cho nó nghe.Hok bít cách như thế có thể thúc chòe bổi hót nhanh hem, và cho ăn sâu khô sớm quá` có ảnh hưởng gì về chuyện thuần nhanh hay chậm của chòe hok. Thanks các bác:D:D:D:D

2. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Không làm gì được đâu bạn ơi. Đợi khi nào nó huýt gió và hót chuyện đã thì mới nói được :D. Khi nào huýt gió thì xác định thêm 6 tháng đến 1 năm nữa đi. Từ từ hẵng cho ăn sâu khô, không lại hỏng hết lông

3. hms1993

Thích đã nhận:
    0
    Ặc mình nôn nóng quá nên đả cho nó ăn sâu khô rồi.Vậy lông sau này có vấn đề gì hok dza.Mình cho nó nghe file chòe hót,thấy nó củng ngó nghiên nhìn nhìn gì dó,hok bít phải hiện tốt hok a.

4. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Thực ra thì chưa đến kỳ thay lông cũng không sao. Khi nghe file chim hót thì nó sẽ ngó nghiêng, nhưng vẫn chưa thể đáp trả được đâu.

Con này vào cám tốt chưa bạn, đã hót chuyện chưa??? Khi nào hót chuyện thì mới hy vọng tiếp được.

5. hms1993

Thích đã nhận:
    0
    Ặc mới đem về chua7 đủ 1 tuần nửa hjhjh,moi' mo~ 2 phần 10 áo lòng a` và dặt cửa lòng đối diện với gươn nên mới thấy dc chim ngó nghiên. Chưa hót chuyện gì cả,tắm thì tắm dc ùi :D

6. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Yên tâm chờ đợi đê, vẫn còn trùm lồng thế thì còn lâu :D

Xác định 6 tháng không có gì nhé

7. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    con chòe của mình vuthuyduong cho bẫy từ tháng 9 đến giờ vẫn câm tịt đây nè...chỉ khè là giỏi thôi....

8. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Tôi có 1 chú dáng đẹp nhưng vẫn chưa hót sổng, đuôi cộc chẳng có tí gì :D như con gà con ấy. Hết khè rồi nhưng vẫn chưa hót sổng, chỉ thấy đi chuyện thôi.

Hay là tại tôi để cạnh con thuần hót sung quá nên cậu ta sợ nhỉ

9. xomtro

xomtro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    các bác cho em hỏi,em mới mua 1 con chòe mộc nhưng ăn cám rùi,khi bắt ra lồng thì thấy ngón chân cái của nó bị sưng,thả vào lồng thì thấy nhảy có vẻ bị đau,đứng cầu thì toàn đứng 1 chân,như vậy có làm sao kô các bác,làm thế nào cho nó khỏi bây jowf.Nhờ các bác tư vấn giúp e cái.

10. hms1993

Thích đã nhận:
    0
    Con chòe mình chua7 hót gì cả,chỉ nghe lâu lâu nó kêu Chõe ..Chõe vậy thoi,hok bít có phải là hót chuyện hem nửa

11. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Không phải đâu, ít nhất nó cũng phải rít lên như huýt sáo cơ. Còn hót chuyện là nó líu ríu trong cổ họng, nghe hay lắm nhưng nhỏ thôi

12. hms1993

Thích đã nhận:
    0
    Mấy bác cho em hỏi tháng mấy dương lịch thì có than con vậy.Chứ nuôi mấy con bổi nó nhảy bạch bạch haòi bực wa' , muốn bẽ cổ tụi nó ghê :D:D:D:D

13. thuhuong

thuhuong Member

Thích đã nhận:
    10
    chòe than muốn thuần phải quây áo lồng treo cao lên, sáng ra mở áo lồng là cho ăn sâu luôn. Chim thấy được ăn đều như vậy sẽ dạn người. Tui toàn làm như vậy chưa có con nào chết cả. Mà quen cám cho chim ăn nho trộn thêm sâu khô nhe.

14. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Bác cho ăn nhiều sâu khô làm chi, chỉ tổ hỏng chim thui.
    Chòe bổi( hay đuổi) thông thường bị bẫy theo kiểu " đánh nhau "
    Đa số các tên bẫy được đều " côn đồ" cả. Giọng hót của bọn nó ngoài thiên nhiên rất hay, muốn nghe được thì chim phải thuộc hoặc bác phải treo chỗ vắng người lúc chim chưa dạn. Không cần cho nghe cátxet đâu bác ơi.
    Thuần chòe đuổi không nhanh được( mất độ một vụ đó bác). Bác căng áo lồng 1/2 treo ra chỗ đông người là ok.
    Em thuần dc 3 chú chòe đuổi mất 6 tháng là nghe hót sổng thui bác ah.
    Chúc bác mau có chim chơi.

---------------------
    Tuyết hồng trong tráp
    Phó Hồng Tuyết

15. HAU_NT

HAU_NT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Sặc sao lại đòi bẽ cổ tụi nó ghê :devil::devil::devil: nuôi chim bổi thì chịu khó tí nha bạn một năm mới chơi được chứ mới có mấy ngày mà đòi bẻ cổ tụi nó thì chim ở VN này chết dưới tay bạn hết A' =))=))=))

16. kissdeaf

kissdeaf Member

Thích đã nhận:
    8
    chim bổi mình nuôi 1 tuần đã hót líu cả ngày rùi, khi bị mất, nuôi con khác cả tháng cũng chẳng thấy ji`, quan trọng là trúng chim tốt hay không thôi

17. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    bác này chí lý đó nuôi con bổi là lưa em nào đứng cầu mổ sâu đuôi dựt túi bụi mắt nhanhnhen, túm lại là phải lưa lúc mới bắt thả vô lông cả bầy lựa................hai ba bữa hồi hợp chờ đợi kè lồng chim mồi(con nào dừng đầu gấu quá) chơi hót líu là nuôi còn hông thì tiễn dong hihix.

18. hoamicon

hoamicon New Member

Thích đã nhận:
    0
    tùy con thôi bạn, than bổi có con 1 tháng hót chuyện rồi,,,,có con 1 năm chưa thấy kêu la gì đâu

19. duc hien

duc hien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    537
    chòe của bác chưa hót được đâu. thông thường thì từ 5-6 tháng lồng mới hót. mình có hơn chục con mà chỉ có 8 em hót thui còn mấy em kia chỉ truyện thui. mình chuyên đi bẫy chim bổi. có gì giao lưu nhé.

laogia and quanst like this.