Vấn đề về đèn của hồ 60cm

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi nh0cgold, 12/9/08.

1. nh0cgold

nh0cgold Member

Thích đã nhận:
    0
    nhà em hiện có 1 cái hồ 60-40-45(cm).Em đang định làm 1 cái máng đèn (học lóm được của mấy cao thủ trên 4rb-().Cái mà em đang phân vân là hồ cần bao nhiêu bóng đèn,hiện tại em đang có 2 bóng Jebo dài 60cm.Vậy cho em hỏi 2 bóng thì có đủ lượng ánh sáng trong hồ 60-40-45(cm) không :confused::confused:.Em thì không biết gì về điện lẫn ánh sáng:-S,mong các anh giúp em :-$

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bể 60 bạn dùng 3 bóng sẽ đủ ánh sáng, nhưng tạm thời 2 bóng cũng ok.
    Bóng jebo có 2 loại ánh sáng, màu hồng dùng cho cá và trắng dùng cho cây, nếu bóng jebo của bạn ánh sáng trắng thì dùng tốt bạn ạ.

3. nh0cgold

nh0cgold Member

Thích đã nhận:
    0
    dạ bóng Jebo nhà em là bóng trắng!2 bóng thì cây cối vẫn phát triển tốt hả anh.Thank anh đã giúp :-*

4. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19

Tùy theo các loại cây bạn trồng trong bể với yêu cầu ánh sáng của nó ( có trong list thủy sinh, và tham khảo các members ) mà bố trí đèn. Bể 60x40x45 theo Thủy Tinh nghĩ Nếu chỉ trồng các cây dễ như thủy cúc, sun set, hẹ, rêu các loại ..... thì 1 bóng 60cm cũng ok.Đối với Các loại cây khác thì 2 bóng cũng tạm đủ! Theo kinh nghiệm của Thủy Tinh thì dùng Osram, hoặc Nec ánh sáng tốt hơn và bền hơn Jebo.
    Thân!!
    Thủy Tinh.

5. Kethamlam

Kethamlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Xin hỏi các anh: Bóng Jebo hay Orsam cho bể 60cm có thể mua ở HN chỗ nào ? Giá khoảng bao nhiêu ( cả chấn lưu ) và bóng đó dài chính xác là bao nhiêu ạ ?

6. caothaivu

caothaivu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    541
    Bạn có thể qua 25b Phan Đình Phùng, ở đó có đủ các loại cho bạn lựa chọn. Mà chủ hàng cũng nhiệt tình lắm:). Còn giá cả thì bạn qua đó thực tế luôn đi.