Vấn đề về dương xỉ châu phi

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi mr_beo, 19/4/14.

1. mr_beo

mr_beo Active Member

Thích đã nhận:
    12
    e muốn trồng dương xỉ châu phi nhưng ko biết loại này có khó trồng ko ạ. và điều kiện để nó phát triển là gì . các cao thủ chỉ giáo giúp ạ

2. phan tu

phan tu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Dương xỉ thường là loại dễ trồng nhất mà bác.nhưng tốc độ phát triển của dxcp thì rất là chậm.bác muốn cây đẹp thì cứ cung cấp đủ co2 và ánh sánh cho nó nhé

mr_beo thích bài này.
  3. HaThanhNam

HaThanhNam Active Member

Thích đã nhận:
    15
    để dx phi sống thì dễ như các loại dx thường khác, nhưng đẹp thì lại yêu cầu nhiều hơn bạn ạ, ví dụ ánh sáng, nhiệt độ mát, có dòng chảy đi qua vì loại này rất dễ bị bám rêu trên lá, thêm nữa là cần co2 bạn nhé!

mr_beo thích bài này.
  4. Giang_HN

Giang_HN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    163
    DXCP không nên trồng mà cho bám vào đá hoặc lũa ............

mr_beo thích bài này.
  5. Macbook

Macbook Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    Mình là một người thích loại cây này và cũng đà từng trồng tương đối. Có một số kinh nghiệm như thế này chia sẻ với bạn:
    - Nền: đã từng sử dụng nền trộn HVT, nền tự trộn (sau một thời gian mix với oliver knott), và hiện tại đang là ADA - mình thấy ada có vẻ tốt với dương xỉ nhất. Kể cả là mình rải nền rất mỏng - vì hiện tại bể mình hầu hết là dương xỉ thôi.
    - CO2: đây thật sự là một yếu tố rất quan trọng, bể mình gần như là spam co2. tầm 4-5 giọt/s. Chỉ cần bật đèn thì gần như ngay lập tức là dương xỉ đã thở rồi.
    - Ánh sáng: có thể trồng dương xỉ châu phi dưới tán của loại cây khác, ví dụ như năm ngoái mình trồng dương xỉ dưới tán của dương xỉ thường - khi đó cây cũng rất mướt nhưng ra chậm. Năm nay mình cho nó dưới sáng trực tiếp luôn và bể rất sáng (bể m2 50 50 - 6 bóng T5HO) nhưng dương xỉ cũng rất xanh và mướt. Do vậy theo mình nghĩ anh sáng không hẳn là yếu tố quan trọng lắm.
    - Giá thể: với dương xỉ thì ngại nhất là chuyện động chạm, di chuyển nó, vì khi đó nó lại phải phát triển lại bộ rễ. Mình sử dụng các loại giá thể: lũa cứng (linh sam), nham thạch viên to, sứ để buộc dxcp. Các loại nham thạch và sứ thì linh hoạt mình có thể nhét những viên này vào các góc, các khe được. Và một điểm là dương xỉ phát triển thì nó cũng phát triển bộ rễ rất tốt, nó sẽ buông rễ và đâm xuống nền.
    - Các loại rêu, lá hỏng, lá xấu: cũng như việc trồng cây cảnh, dx cũng cần bạn tỉa các lá hỏng, lá xấu và các loại rêu bám gốc. Mình thường xuyên tỉa lá hỏng, lá xấu, già và các loại rêu bám gốc.

haichip, haiPeo, ICHIAN and 2 others like this.
  6. mr_beo

mr_beo Active Member

Thích đã nhận:
    12
    thanks các bác đã tư vấn . chắc cây này phải đển mùa đông mới đẹp

7. ICHIAN

ICHIAN Active Member

Thích đã nhận:
    51
    Cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm. Cho mình hỏi thêm là bể bạn chơi DXCP có sử dụng chiller không? yếu tố nhiệt độ nước có ảnh hưởng nhiều đến loại DX này không vậy? Mình vừa cập nhật một bụi chừng 50 lá, ban đầu đem về rất đẹp, sau 1 tuần một nửa số lá đó rữa ra. Mình cắt hết đi và đang theo dõi 4 lá non đang phát triển. Nhiệt độ hồ mình mùa này là 29 độ. Chẳng biết nó có hồi phục lại được vẻ đẹp ban đầu không nữa.

8. m4rbao

m4rbao Member

Thích đã nhận:
    2
    mình trồng dxcp thấy ko quá khó chịu như nhiều ng đề cập. ban đầu tiên mua về cũng bị rửa hết lá do ng trồng trc đây trồng trong hồ có chiller. mình cũng cắt hết lá sau đó cây thích nghi dần với hồ và phát triển rất tốt (hồ mình dùng quạt nhiệt độ tầm ~28-29) khi lật hồ mình dư ra khá nhiều và bỏ ngoài thau trong phòng nhiệt độ khoảng 30-33 từ 5-5 -> 30/5 cây vẫn còn đẹp và cho vào hồ khác thấy chưa có hiện tượng rửa lá.

9. doxuanhai

doxuanhai Banned

Thích đã nhận:
    9
    để dx phi sống thì dễ như các loại dx thường khác, nhưng đẹp thì lại yêu cầu nhiều hơn bạn ạ, ví dụ ánh sáng, nhiệt độ mát, có dòng chảy đi qua vì loại này rất dễ bị bám rêu trên lá, thêm nữa là cần co2 bạn nhé!