vấn đề về hồ cá

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi hailan1011, 28/12/07.

1. hailan1011

hailan1011 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác cho em hỏi tại sao máy lọc nhà em mở cả ngày chỉ có tối mới tắt mà sao nước trong mà thành hồ đóng bợn màu vàng ghê quá ai biết chỉ em khắc phục với

2. jiajia

jiajia New Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy là hồ nhà bạn giống hồ nhà mình rồi....nguyên nhân chính là do luong ánh sáng nhiều,, chất nước không đảm bảo,,,,,và chủ yếu bạn cho cá ăn ít va hạn chế ăn tôm bởi tôm cũng làm cho nước dơ đó... đây là một số kinh nghiệm của ông DƯỢNG mình chỉ mang tính tham khảo.

3. thanhhuan

thanhhuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    vì em cho nó ăn thức ăn khô đó mà,em thử cho thức ăn tươi coi nó có vàng ko???!!!!!!!!!!!

4. ngocnguyhuu

ngocnguyhuu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Sao bạn ko để suốt đêm luôn?? Đâu có tốn điện mấy đâu?? Để nước hồ luôn đc lưu thông.

5. morebaby

morebaby Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ngoài việc như các ae trên đã nói, Bạn có thể mua thêm miếng lọc màu đen hiệu Sofi giá 10k gắn vào phía dưới máy bơm đi để ngăn phân lại không bị đánh tơi ra khi hút trực tiếp lên cánh quạt của máy lọc rồi bị thổi ra bám vào thành hồ gây dơ. mình làm như thế nước trong mà hồ lại sạch. Chúc thành công.

6. Steven7290

Steven7290 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bạn kiểm tra lại pH của nước coi ( cái pH test khoảng 20k) , nếu có pH quá cao thì đây cũng là nguyên nhân gân "đóng bợn màu vàng" đấy ,quá nhiều ion [OH]- trong nước ở nhiệt độ khoảng 30-32 độ kết hợp với 1 số kloai trong nước có thể gây ra 1 số màu như vậy (đặc biệt là nước giếng!)

7. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ac, cái máy bơm thì để 24/24 đi có sao đâu mà tối phải tắt, phải để suốt như thế các chât hữu cơ trong nước (mấy cái chấm li ti ấy) nó mới dao động riết (do nước luôn vận động liên tục)>>> tuy bám nhưng rất ít, pác mà để cho nước đứng yên thì bám bợn nhiều đúng rồi.

8. BLACKDRAGON

BLACKDRAGON Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bơm bật nhiều ko tốt đâu,tối phải tắt cho cá nghỉ ngơi chứ ,đối với cá nhỏ hay cá nhát dòng chảy mà mạnh củng làm cá nhát và yếu đó,nước trong hồ vàng là có thể em dùng nước bị nhiểm phèn hay còn gọi là nước cứng fe nhiều ,và bộ lọc của em ko được tốt,cho ăn tôm nhiều nước mau dơ cho ăn vừa phải thôi

9. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nước trong đâu có nghĩa là nước sạch.Nước của bạn trong nhưng độ nhớt của nước cao do ít thay nước nên xảy hiện tuợng mảng bám.