Vấn đề về làm mát nước

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi ChickenSup, 30/3/08.

1. ChickenSup

ChickenSup Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn... mình có một vấn đề cần được giải đáp mong các bạn giúp đở: Hiện tại cái hồ của mình nhiệt độ nước lúc nào cũng ở trong khoảng 31 độ đến 33 độ C. Mình đang không biết nên làm mát nước bằng cách nào. Nếu mua quạt về gắn thì phải gắn như thế nào cho có hiện quả cao nhất, và nhiệt độ nước trong bể ở khoảng nào là tốt nhất... Mong nhận được sự chỉ giáo của các bạn!? (Hồ của mình 70x40x50, đèn JEBO x 2 bóng 20W mở 12 giờ/ngày)

2. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Quạt gắn trên thành hồ tạo góc nghiêng 45 độ so với mặt nước là tối ưu nhất (để diện tích tiếp xúc giữa không khí và mặt nước là lớn nhất.). Nhiệt độ bể từ 24-28 là tuyệt đó bạn.
    Còn địa chỉ mua quạt,công suất...thì nhờ các cao thủ khác.H2O chưa phải dùng quạt nên cũng không biết.

3. mylove8110

mylove8110 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ra cuẳ hàng máy tính mua lấy vài cái quạt nguồn, giá 15k một cái rồi về gắn vào thành bể là ok. Bể của mình cũng vậy nước lúc nào cũng 26độ thôi

4. longk

longk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    655
    các bác ơi cho em hỏi là cái phòng nhà em mùa hè nó nóng như cái nồi hấp bánh ý, quạt thì cũng chỉ phả ra toàn hơi nóng thôi, không biết có giải pháp nào không

5. khoi_lun

khoi_lun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cái quạt 15k thì xài điện DC, bạn nên mua luôn cái xài điện AC giá 40-45K ở khu dân sinh hơặc chợ nhật tảo có bán sẳn.

6. ChickenSup

ChickenSup Member

Thích đã nhận:
    0
    Thank bạn nha!!! Mình làm rồi nhiệt độ giảm xuống thấy rõ... Bây giờ chỉ còn 28 độ... hi hi... sướng thiệt...

7. thinh195x

thinh195x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Chờ thử qua mua hè này xem sao nhé; thu 2008 mới kết luận chính xác được

8. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    bác Thinh195x nóng tính thế, nhiệt độ trong hồ đó chỉ có ở Sì Gòn ở các mùa (trừ mùa hè) mấy hôm nay cái hồ nhà em gắn cai quạt 120 xài điện 220v mở 24/24 mà vẫn không thể hạ xuống quá 27 độ ~X(

9. nhocnhit

nhocnhit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Khi đặt quạt bạn nhớ để ý vị trí quạt để hướng dòng chảy cũa nước tạo dòng đối lưu tốt nhất. Theo mình nên đặt cùng hướng với dòng chảy của máy lọc cấp vào hồ, chúc bạn vui :p

10. thinh195x

thinh195x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Thế thì anh nóng là phải.trước anh ở trong đó thích nhất là mùa mưa vì nó mát.Khí hậu miền bắc cực kỳ khắc nghiệt nên chơi cây cá cũng khó hơn:laughing::laughing:

11. mylove8110

Thích đã nhận:
    0
    Làm mát bằng quạt qua mấy ngày nóng vừa rồi lúc nào cũng thấy nhiệt độ của bể bằng nhiệt độ trong phòng ( mình dùng 6 quạt 12v, ra trợ chời mua 15k một cái). Đấy là nóng có hai ba hôm, không biết vào hè khi nhiệt độ lúc nào cũng 32 đến 35 độ thì có giải pháp nào không các bác

12. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Có nhiều cách mà bác, có 1 giải pháp đây, chỉ hơi tốn kém tý thôi :applause::applause:
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=47178

13. mylove8110

Thích đã nhận:
    0
    ặc cái chiller giá cao quá, tầm tiền như vậy thì mua máy làm mát cho xong giá cũng khoảng 3t7 thôi. Thằng bạn đang làm cho hệ thống làm lạnh bằng block tủ lạnh cũng chỉ khoảng hơn 1Triệu thôi, nhưng vấn đè phải giải quyết là giàn lạnh bằng đồng...chưa kiếm được ống inox nên chưa dám cho vào bể

14. diepthanhdien

diepthanhdien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Mình nghĩ nếu các bạn nhiều hồ thì với giá hơn 3t bạn mua đại cái máy lạnh 1,5 ngựa Second hand cho rồi, phòng mình nếu mở máy lạnh 24/24 với nhiệt độ 26 thì cũng chỉ khoảng 150k tiền điện thôi

15. DUYACC

DUYACC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Nếu như vậy thì máy lạnh second hand của bạn một ngày xài bao nhiêu kw điện nhỉ???
    Theo cách tính như trên với giá điện là : 1,720đ/kw ==> 150,000đ /1,720đ = 87kw /30ngày = 2,9kw/ngày. Một cái máy lạnh 1,5 ngựa mà một ngày 24giờ mà xài có 3kw điện ah? (tủ lạnh trung bình cũng ngang số kw điện này). Thân!

16. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Cái máy lạnh 1,5 HP bác để trong cái phòng nào nè? diện tích phòng ra sao? vách tường của phòng có bị nắng chiếu không? có hay mở cửa ra vào thường xuyên không?
    Nếu cái phòng của bác có thể tích khoảng 5m x 5m x 3m và cũng hay mở cửa ra vào,có bị nắng chiếu chút ít rồi mà mở máy lạnh 24/24 với cái máy lạnh 1,5HP (mà loại xài rồi nữa nhé - loại mới thì tốn ít điện hơn đó) thì em cược chắc chắn rằng bác chỉ xài cỡ 2 tháng là bác nghỉ chơi thủy sinh luôn đó =))=))