vấn đề về lọc đáy !!!!!!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi MooN_403, 7/11/07.

1. MooN_403

MooN_403 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cho cháu hỏi về vấn đề lọc đáy một chút ! bộ lọc đáy có bán ở ngoài tiệm cá luôn hay sao ! vi sinh vật thì mua ở ngoài tiệm cá luôn ah ! cách sử dụng như thế nào ( cháu có xem bài của bác DH ) nhưng bác chỉ hướng dẫn về các công đoạn lap ráp thôi ! có pro nào bít thì chỉ cháu với ! loc đáy này chỉ dùng sỏi hoặc vật liệu lớn làm nền thôi ah ! có thể dùng cát ko ! thanks nhiều !!!!!!!!!!!!!!!!!!!11111

2. NHATHUY

NHATHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn xem bài lọc đáy của Dương Nguyên, không cho cát, cho các vật liệu tự nhiên như sỏi , san hô vụn, không nên cho sỏi nhuộm xanh đỏ, sẽ bị ra màu, có thể rải vài viên sỏi thủy tinh cho đẹp, Đảm bảo nước trong leo lẻo đúng như bạn Dungvo nói

3. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn xài vỉ lót loại gì mà dùng CÁT... nó lọt hết xuống đáy hồ sao :D, mua sỏi hay san hô cở > đầu ngón tay chút... toàn bộ mua ở tiệm cá, sỏi mua ở các điểm bán VLXD cũng được (đỡ hao money)...mà không biết ở An Giang có bán không nữa ( xuống đó toàn đi nhậu không hà, không để ý lắm :D)

4. nack

nack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    dùng cát trồng cây thủy sinh thì được nhưng cức cá la hán ở trên dễ sinh ra ký sinh trùng ,ảnh hưởng đến cá đó,tah65m chí làm cá nhiễm bệnh và lên đường,bạn cẩn thận

5. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    - cái chính kô dùng cát là vì nó lọt xuống dưới mấy tấm lưới nhựa thì sao mà hút ( hút cả cát lên ah ! :D ) cho nên mới dùng sỏi hoặc san hô cỡ lớn ( bằng ngón tay út ) để kô lọt xuống dưới
    _ bộ lọc này chẳng ai bán đâu chỉ có mà tự làm , tự chế sao cho vừa với hồ của mình thôi
    _ còn men vi sinh thì ra ngoài tiệm cá mua 1 gói 20k , về đọc hướng dẫn mà làm theo , chịu khó đọc và suy nghĩ các cách mà anh em tren 4R đã chỉ mà làm thế nào cho tốt nhé ! Thân :x

6. MooN_403

MooN_403 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    oh ! tự làm sao ? ở tiệm cá cũng hok có bán ah ! hix ! vậy cảm ơn các bác rất nhìu !
    TO dungvo : ở AG hok chỉ có quán nhậu đâu bác ! có cửa hàng VLXD nữa đó ^^ ! thanks bác nhiều nha !!!

7. MooN_403

MooN_403 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ờ 1 vấn đề nữa ! cháu xái máy lọc + sục khí loại 12W cho hồ 60x40x40 bi giờ chuyển san lọc đáy vẫn dùng máy đó dc hok rồi nếu rải sỏi wa1 dày thì phân cá + chất cặn làm sao lọt xuống dưới cho máy hút dc ! vi sinh đâu có phân giải hết dc đâu !

8. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    rải sỏi không dày thì nhìn hồ cá còn kinh hơn khi cá nó quẩy đuôi :D, đồng chí sợ gì vi sinh nó không phân hủy hết :D. Có điều kiện đổi cái máy công suất cao hơn đi nhé. Thân ái

9. MooN_403

MooN_403 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    thanks bac nhìu ! sỏi mua ở tiệm VLXD về xử lí thế nào vậy . cháu có đọc một số bài nói về vấn đề này .vd như đun sôi rồi đem phơi nắng gì nữa đó ! hok bít phải hok nữa ! bác có thể chỉ cháu đc hok ! thanks bác !

10. thekingx

thekingx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái vỉ nhựa với cái co gắn máy lọc mua ở đâu za? Đang tính làm mà hem bít chỗ bán nè

11. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Cái vỉ nhựa thì ra mấy tiệm cá ở Cao Quý , hay Nguyễn Thông là có ngay ! còn cái " co " gắn máy lọc thì ra mấy tiệm điện bảo nó bán cho cái co dùng cho ống điện nhựa chống cháy phi 17 là có ngay 1k 1 cai' :x

12. babynhi

babynhi Member

Thích đã nhận:
    0
    anh yeubelam có thể nào cho em hỏi cách gắn co vao vỉ loc không, hay là chỉ gắn vô đầu của máy lọc rồi để định vị máy lọc sát với phần vỉ lọc,em tìm hiểu cách làm này cũng lâu rồi mà bị vướng mắc ở phần này mong được anh chia sẻ kinh nghiệm,cám ơn anh nhiều,thân